Thắc mắc việc tính lương

Chủ đề   RSS   
  • #157162 23/12/2011

    tien1010

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc việc tính lương

    Xin các anh chị Luật sư tư vấn dùm vấn đề sau đây:
     Trước đây mình làm việc tại Công ty Cấp nước (doanh nghiệp nhà nước). Mình được tính lương tối thiểu là 1.050.000đ (vùng 3) x 2.34 + phụ cấp chức vụ. Tuy nhiên sau đó Công ty mình thành lập Ban quản lý dự án ODA, mình được điều động sang công tác tại Ban này, và được tính lại lương với mức 830.000x2.34+100% phụ cấp lương (kế toán giải thích là Ban sử dụng ngân sách nhà nước nên tính 830.000đ/tháng như là công chức - tuy nhiên mình làm việc với công ty bằng hợp đồng dài hạn chứ không thuộc biên chế nhà nước). Đến tháng 10/2011, Chính phủ quy định mức lương tối thiểu mới áp dụng cho doanh nghiệp và Công ty sử dụng mức lương tối thiểu 1.550.000 để tính cho các nhân viên, riêng Ban quản lý dự án ODA của mình vẫn giữ mức 830.000đ.
    Hỏi các anh chị cách tính lương đối với Ban quản lý dư an ODA thuộc doanh nghiệp như thế có hợp lý không?
    Và nếu mình áp dụng Thông tư219/TT-BTC ngày 29/12/2009 của Bộ Tài chính để tính lương cho Ban QLDA ODA thì mình tính 1.550.000đ x 2.34 + phụ cấp 100% lương thì có được không?
    Việc tính lương Ban quản lý dự án ODA thuộc Công ty (doanh nghiệp nhà nước) thì mình có thể áp dụng những Thông tư, Nghị định nào là hợp lý nhất
    Rất mong các anh chị giải đáp giùm thắc mắc trên. Xin chân thành cám ơn!
     
    11626 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #157970   28/12/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

              Theo quy định tại Điều 4 Thông tư219/TT-BTC về tiền công, tiền lương thì:

              “a) Đối với lao động hợp đồng làm công việc mang tính chất chuyên môn, nghiệp vụ trong các dự án ODA (cả ODA XDCB và ODA HCSN) thực hiện nguyên tắc trả lương theo mức bằng với lương của người lao động trong biên chế có trình độ đào tạo, trình độ nghiệp vụ công việc và thâm niên công tác tương đương (đã nhân theo hệ số điều chỉnh đối với dự án ODA XDCB hoặc cộng thêm phụ cấp quản lý dự án ODA đối với dự án ODA HCSN nêu tại điểm a, khoản 1, Điều 3 trên đây).

              b) Đối với lao động hợp đồng làm công việc đơn giản, không mang tính chất nghiệp vụ của dự án như lái xe, văn thư, bảo vệ, tạp vụ... áp dụng quy định tại Nghị định số68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp và được áp dụng hệ số điều chỉnh không vượt quá 1,5 lần để thoả thuận mức thù lao.”

     Điểm a, khoản 1, Điều 3 thông tư này quy định về Phụ cấp quản lý dự án ODA: “1. Các cán bộ, công chức, viên chức thuộc biên chế HCSN khi được điều động sang làm việc chuyên trách hoặc phân công làm việc kiêm nhiệm tại các BQLDA ODA được BQLDA ODA chi trả một khoản phụ cấp quản lý dự án ODA (ngoài khoản tiền lương và phụ cấp lương nêu tại khoản 1, Điều 2 nói trên) tối đa bằng tiền lương theo cấp bậc được hưởng theo quy định tại Nghị định204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ công chức, viên chức và lực lượng vũ trang hiện hành, cụ thể:

              a) Đối với cán bộ, công chức viên chức được điều động sang làm việc chuyên trách tại các BQLDA ODA được hưởng phụ cấp quản lý dự án ODA tối đa bằng 100% mức lương theo cấp bậc, phụ cấp lương được hưởng.”

              Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp thì cách tính lương của Ban quản lý dự án về cơ bản đã phù hợp với quy định của pháp luật.

              Nghị định70/2011/NĐ-CP Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng từ ngày 01 tháng 10 năm 2011 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2012 như sau:

    1. Mức 2.000.000 đồng/tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

    2. Mức 1.780.000 đồng/tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

    3. Mức 1.550.000 đồng/tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III.

    4. Mức 1.400.000 đồng/tháng áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên các địa bàn thuộc vùng IV.

              Theo đó, việc tính lương là: 1.550.000đ x 2.34 + phụ cấp 100% lương là hoàn toàn phù hợp với quy định của pháp luật.

     
    Các quy định pháp luật áp dụng trong việc tính lương: Nghị định70/2011/NĐ-CP, Thông tư18/2008/TT-BLĐTBXH, Thông tư219/2009/TT-BTC.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhtaimd vì bài viết hữu ích
    ngtan (19/10/2012)
  • #372763   05/03/2015

    iwervn
    iwervn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/03/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hiện tôi có 2 câu hỏi như sau:

    1. Cách tính lương của ban quản lý dự án sử dụng nguồn vốn ODA viện trợ không hoàn lại, ban quản lý dự án kiêm nhiệm vửa Ban QLDA của sở vừa kiêm nhiệm ban quản lý dự án ODA của dự án, vậy cho tôi hỏi cách tính lương của các cán bộ ban QLDA như thế nào? Ngoài ra các chi phí như đi lại, xe cộ, lệ phí công tác, văn phòng phẩm được xác định như thế nào?

    2. Trường hợp ban QLDA trên thuê 1 đơn vị tư vấn lập HSMT, đánh giá hồ sơ dự thầu thì Lương và chi phí của tư vấn đó xác định như thế nào? Dự án trên là loại dự án kỹ thuật cao, thiên về chuyên gia không phải đơn thuận theo xây dựng cơ bản.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #374598   17/03/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3693 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    1/ Ban QLDA vừa kiêm nhiệm của sở, vừa làm công tác quản lý dự án ODA thì sẽ được hưởng hai đầu lương: từ sở và từ dự án ODA tùy theo năng lực , thời gian làm việc và hiệu quả làm việc. Cách thức xác định tính và trả lương cụ thể như thế nào căn cứ vào ý kiến của sở chủ quản vì những thành viên ban quản lý DA này trực  thuộc sở và dự án ODA vẫn do sở này nắm vai trò quản lý nhà nước.

    2/ Việc Ban QLDA thuê đơn vị lập HSMT thì mọi chi phí lương bổng của tư vấn đều thông qua việc trả trọn gói là chi phí dịch vụ của đơn vị tư vấn được xác định qua hợp đồng ký giữa ban quản lý DA và đơn vị tư vấn.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net