DanLuat 2015

Thắc mắc việc phạt tại chổ của CSGT!

Chủ đề   RSS   
  • #297522 15/11/2013

    phdnguyennam

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc việc phạt tại chổ của CSGT!

    Xin cho hỏi:

    Tôi bị CSGT xử phạt lỗi bảo hiểm xe máy quá hạn. Tôi yêu cầu CSGT phạt tại chổ.

    Tại thời điểm đó, Tôi nhận thấy trước mặt CSGT có biên lại thu tiền phạt tại chổ. Nhưng họ nói không có quyết định xử phạt nên không phạt tại chổ được.

    Tôi giải thích cách đó một tháng, tôi cũng bị CSGT bắt vì lý do lưu thông với tốc độ 43/40 (km/h). CSGT đã phạt tại chỗ cho tôi 200k và xé biên lai thu tien622 cho tôi là xong!? Tại sao các anh không làm? Họ trả lời: CSGT mà làm như tôi nói là sai!!! 

    Tôi không rõ lắm đúng sai thế nào? Nhờ các Anh tư vấn giúp tôi!

    Mà nếu CSGT đi bắt xe mà không có quyết định nư vậy là đúng hay sai vậy nhĩ? Vì tội đọc trên VNEXPRESS thấy câu này: "Cảnh sát giao thông sẽ phải chịu hoàn toàn trách nhiệm (kỷ luật) nếu người bị phạt yêu cầu được phạt tại chỗ mà CSGT không xuất được các phiếu phạt đó"

    http://vnexpress.net/tin-tuc/ban-doc-viet/hinh-thuc-phat-tai-cho-loi-vi-pham-giao-thong-hieu-qua-2212924.html

    Xin cảm ơn!

     
    3204 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297540   16/11/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13671)
    Số điểm: 94196
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Bạn hãy đọc kỹ lại trang VnExpress đó, nó thuộc vào phần "Ý kiến bạn đọc".

    Có nghĩa là câu trích dẫn của bạn là ý kiến đóng góp cá nhân của 1 người nào đó, hoàn toàn không phải là văn bản pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    phdnguyennam (16/11/2013)
  • #297543   16/11/2013

    anhminhhh
    anhminhhh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 3407
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 56 lần


    LUẬT XỬ LÝ VI PHẠM HÀNH CHÍNH (Có hiệu lực từ 1/7/2013)

    Điều 56. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản
     
    1. Xử phạt vi phạm hành chính không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.
     
    Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.

     

    Căn cứ quy định trên ta có:

    1. Hiện tại mức phạt vi phạm hành chính trên 250.000 đồng mới phải lập biên bản (trừ trường hợp đc nêu tại 2).

    2. Vẫn lập biên bản nếu hành vi hành chính đc phát hiện nhờ phương tiện, thiết bị (ví dụ bị bắn tốc độ); do vậy sau thời điểm 1/7/2013 thì việc csgt phạt tốc độ mà k lập bb là sai.

    3. Tóm lại, trong trường hợp phạt lỗi không có bảo hiểm phương tiện bắt buộc thì không lập biên bản; việc csgt tiến hành lập biên bản là trái với khoản 1, Điều 56 của Luật XLVPHC.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhminhhh vì bài viết hữu ích
    phdnguyennam (16/11/2013)
  • #297690   16/11/2013

    phdnguyennam
    phdnguyennam

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chân thành cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |