DanLuat 2015

Thắc mắc việc nghỉ phép trong doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #461404 16/07/2017

    Votanhung
    Top 200
    Lớp 7

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (320)
    Số điểm: 9689
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 38 lần


    Thắc mắc việc nghỉ phép trong doanh nghiệp

    Kính guwoir Luật sư và các bạn!

    Bạn A có thời gian công tác trong doanh nghiệp từ tháng 03/2016 đến nay 07/2017 chưa lần nào nghỉ phép. Như vậy, bạn A năm 2017 có được nghỉ phép năm 2016 và năm 2017 cùng một lần được không?

     
    1474 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #461458   17/07/2017

    GHLAW
    GHLAW
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 2430
    Cảm ơn: 335
    Được cảm ơn 77 lần


    Theo quy định tại điều 111 Bộ luật lao động 2012 về nghỉ phép có quy năm như sau:

    “Điều 111. Nghỉ hằng năm

    1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

    3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần…


    Bên cạnh đó tại Điều 114 Bộ luật lao động 2012 có quy định như sau:

    “Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

    1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

    2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền”.

    Như vậy theo quy định trên bạn có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động về việc gộp phép hằng năm theo quy định tại khoản 3 Điều 111. Ngoài ra nếu bạn không có nhu cầu gộp hoặc không thỏa thuận được việc gộp nghỉ phép bạn có thể yêu cầu doanh nghiệp thanh toán tiền nghỉ hằng năm số ngày chưa nghỉ theo quy định tại khoản 1Điều 114 trên.

    Gửi bạn tham khảo!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-