DanLuat 2015

Thắc mắc về xử phạt luật giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #283672 29/08/2013

    pe.suro

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về xử phạt luật giao thông

    Ngày 27/8, anh trai tôi đi từ trên cầu Thủ Thiêm xuống, hướng ra quận 2, anh ấy có chạy sang làn đường giữa và vào lại chưa tới 5m, và đây là vạch kẻ đường nét đứt. CSGT đã quắc vào và phạt vì tội lấn tuyến và anh CSGT nói luật giao thông từ năm 2007 thì vạch kẻ đường nét đứt là phân làn đường giữa các loại xe cơ giới và không được lấn sang.

    Cho hỏi anh ấy bị phạt là đúng hay sai? Vì theo tôi được biết thì vạch đường kẻ nét đứt được quyền chạy sang và vào lại trong phạm vi qui định.

     
    4175 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #285139   08/09/2013

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    Chưa rõ đoạn đường anh bạn đi được quy định giao thông thế nào! Nhưng tôi xin trích dẫn phần luật cho bạn tham khảo!

    Luật Giao thông đường bộ 2008

    Điều 13. Sử dụng làn đường

    1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

    2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

    3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-