DanLuat 2015

Thắc mắc về xác nhận "Đất lưu không" của UBND phường.

Chủ đề   RSS   
  • #420957 08/04/2016

    olefino

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2015
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    Thắc mắc về xác nhận "Đất lưu không" của UBND phường.

    Các luật sư cho tôi hỏi: Phần đất của tôi rộng 130m2, được mua lại của ông B năm 1970 - ông B có viết giấy mua bán cho tôi, tuy nhiên trong 130m2 này, có 30m2 ông B mua lại của ông C trước đó, ông C không có giấy viết tay cho ông B. Khi tôi mua lại toàn bộ mảnh đất 130m2, ông B có cam kết là phần 30m2 này là của ông B và ông B chịu trách nhiệm toàn bộ về phần 30m2. Khi đó (năm 1970, chính quyền cũ chỉ xác nhận vào Giấy sở hữu đất là 100m2 - năm 1972). Nay tôi muốn làm lại bìa để gộp toàn bộ 130m2 vào. Thì Phường có xác nhận là phần đất 30m2 của tôi là phần "Đất Lưu không". Bản đồ địa chính, quy hoạch không thể hiện phần đất lưu không này.Mặc dù tôi dùng ổn định, không tranh chấp từ năm 1972. Vậy các LS cho tôi hỏi Phường xác nhận như vậy là đúng hay sai? Xin cảm ơn!
     
    3020 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421058   08/04/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bác, liên quan đến vấn đề bác hỏi, Luật sư có ý kiến tư vấn như sau:

    - Về 100 m2 bác có xác nhận của chính quyền cũ năm 1972, bác được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 100 Luật đất đai 2013:

    “Điều 100. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất

    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

    a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;”

    - Về 30m2 mà phường xác nhận là “đất lưu không”: Theo quy định tại Khoản 2 Điều 101 Luật đất đai 2013:

    “Điều 101. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

    2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

    Theo quy định trên thì 30m2 đất đó thuộc quyền sử dụng hợp pháp của gia đình bác và được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất nếu phù hợp với quy hoạch và được Ủy ban Phường xác nhận. Tuy nhiên, Ủy ban Phường lại xác nhận là đất lưu không.

    Hiện nay, chưa có văn bản pháp luật nào quy định nào về “đất lưu không”. Có thể hiểu đơn giản là phần đất này trong quy hoạch, nằm trong phần hành lang giao thông, công trình công cộng.

    Bởi vậy, theo như bác nói: “Bản đồ địa chính, quy hoạch không thể hiện phần đất lưu không này.” thì mảnh đất 30m2 dó thuộc quyền sử dụng hợp pháp của gia đình bác và không phải là đất lưu không.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin mà bác cung cấp.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bác vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

    Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

    Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    olefino (25/04/2016) chuasaychuavekt32b (11/05/2016)
  • #433387   12/08/2016

    olefino
    olefino

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2015
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin chân thành cảm ơn Luật sư ạ!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com

0 Thành viên đang online
-