DanLuat 2015

Thắc mắc về việc trả lương ngày phép chưa nghỉ

Chủ đề   RSS   
  • #208269 20/08/2012

    bqh2k2010

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về việc trả lương ngày phép chưa nghỉ

    Xin chào Luật Sư

    Luật sư cho em hỏi một câu ạ?

    Về thời gian nghỉ hàng năm theo luật lao động quy định tại điều 74, là 12 ngày cho làm việc 12 tháng.

    Vậy nếu em không nghỉ hết số ngày(12) ngày trong năm thì em có được trả lương những ngày chưa nghỉ hay không?(theo như mục 3 điều 76, và mục 2 điều 77 của bộ luật năm 1995 thì em được). Nhưng bây giờ công ty nói là không được. Như vậy là đúng hay sai ạ?

    Em xin chân thành cảm ơn!

     
    5449 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #208441   20/08/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, theo các điều 76 và 77 luật lao động năm 1994 thì nếu bạn vẫn còn làm việc tại công ty thì chưa chắc bạn đã được trả lương những ngày phép năm chưa nghỉ hết.

    Trường hợp nếu công ty sắp xếp cho bạn nghỉ phép mà bạn không chịu nghỉ vẫn đi làm thì có thể coi như bạn làm từ thiện cho công ty thôi.

    Ngược lại, nếu bạn có nhu cầu nghỉ phép mà công ty không thể sắp xếp cho bạn nghỉ thì bạn có quyền yêu cầu công ty thanh toán bằng tiền những ngày phép chưa nghỉ.

     
    Báo quản trị |  
  • #208515   21/08/2012

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 142 lần


    bqh2k2010 viết:

    Xin chào Luật Sư

    Luật sư cho em hỏi một câu ạ?

    Về thời gian nghỉ hàng năm theo luật lao động quy định tại điều 74, là 12 ngày cho làm việc 12 tháng.

    Vậy nếu em không nghỉ hết số ngày(12) ngày trong năm thì em có được trả lương những ngày chưa nghỉ hay không?(theo như mục 3 điều 76, và mục 2 điều 77 của bộ luật năm 1995 thì em được). Nhưng bây giờ công ty nói là không được. Như vậy là đúng hay sai ạ?

    Em xin chân thành cảm ơn!

    Chào bạn,

    Theo quy định của Bộ luật lao động thì trong trường hợp bạn chưa nghỉ phép hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày phép năm thì bạn sẽ không được thanh toán tiền lương cho những ngày này (trừ trường hợp Công ty có quy định sẽ trả lương cho bạn trong Nội quy hoặc Quy chế của CÔng ty). Bạn sẽ chỉ được thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày phép năm trong trường hợp sau (Bạn tham khảo Điều 10 NĐ195/1994/NĐ-CP nhé):

    1. Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động để làm nghĩa vụ quân sự;
    2. Hết hạn hợp đồng lao động; đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động; bị mất việc làm do thay đổi cơ cấu công nghệ; bị sa thải; nghỉ hưu; chết

    một vài trao đổi với bạn. Thân.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-