Thắc mắc về việc Thu hồi đất để doanh nghiệp thuê mở xí nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #549265 15/06/2020

    vietnamvo

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thắc mắc về việc Thu hồi đất để doanh nghiệp thuê mở xí nghiệp

    Xin Chào Luật sư.luật sư cho tôi hỏi vấn đề như sau: 

    Nội dung 1: giá đất bồi thường đất trồng cây hàng năm khác hạng 4, vị trí 1 ( thửa đất 500, tờ bản đồ số 09- bản đồ VN 2000) diện tích 511,5 m2 thuộc khu phố Trung Hóa, Phường Tam Quan Nam, Thị xã Hoài Nhơn , tỉnh Bình Định thì bảng giá đền bù là bao nhiêu  /m2. Ở đây là UBND huyện thu hồi mảnh đất trồng hoa màu của bố mẹ tôi (đất giao quyền, có sổ đỏ, hiện tại còn thời hạn 44năm) thu hồi cho doanh nghiệp tư nhân mở xí nghiệp may mặc ( không phải quyết định thu hồi của nhà nước phục vụ công trình công cộng , an ninh quốc phòng).Thì Hội đồng giải phóng mặt bằng và doanh nghiệp có được áp dụng bảng giá đền bù đất như nhà nước thu hồi không? Hay phải được thõa thuận giữa ba mẹ tôi và doanh nghiệp muốn nhận chuyển  quyền sử dụng đất.  Hiện tại bên doanh nghiệp in sẵn bảng giá đất đền bù cho từng hộ  và giá đền bù là 68.000d /m2- đất hạng 4 , vị trí 1 ( giải thích là theo bảng giá nhà nước).

    Nội dụng 2 :làm sao để xác định đúng đất hạng mấy, vị trí mấy ( trên sổ đỏ k đề cập và bên giải phóng mặt bằng k giải thích )

    Nội dụng 3:  Hệ số chuyển đổi nghề nghiệp, tạo việc làm( thửa đất số 500,tờ bản đồ số 9) được quy định cụ thể như thế nào. Có phải do ubnd Tỉnh quy định hệ số 3 ( theo hội đồng giải phóng mặt bằng và doanh nghiệp giải thích). Hệ số này là quy định 3 hay được thõa thuận từ 1 đến 5.

    Nội dung 4 : Nếu thu hồi đất của người dân cho doanh nghiệp xây xí nghiệp mà toàn in sẵn bảng giá đền bù, người dân chỉ việc ký tên nhận tiền bồi thường theo bảng giá đền bù nhà nước thu hồi , thì người dân như tôi được quyền thõa thuận những khoản nào. Nếu như bố mẹ tôi k chịu giá đền bù như trên, còn các hộ lân cận chấp nhận đền bù ( vì sợ chính quyền gây khó dễ, trù dập).Thì giả sử doanh nghiệp xây dựng xí  nghiệp thì đất của bố mẹ tôi có bị cưỡng chế hay không?

    Tôi chân thành cảm ơn Luật sư và các bạn trên  diễn đàn đã đọc nội dung thắc mắc của tôi. Mong nhận được câu trả lời, lời khuyên sớm nhất.

    Cập nhật bởi vietnamvo ngày 15/06/2020 09:52:41 PM
     
    2498 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vietnamvo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #549277   15/06/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2039)
    Số điểm: 11800
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1388 lần
    Lawyer

    Trường hợp sử dụng đất thực hiện dự án sản xuất, kinh doanh không thuộc các trường hợp Nhà nước thu hồi đất mà chủ đầu tư và người sử dụng đất tự thỏa thuận thông qua hình thức nhận chuyển nhượng, thuê, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất thì thực hiện theo quy định.

    Như vậy, pháp luật đã quy định cụ thể về các trường hợp mà chủ đầu tư dự án phải thỏa thuận với người sử dụng đất khi muốn thu hồi đất. Quyền lợi của người sử dụng đất được đảm bảo theo đúng quy định của pháp luật.

    Việc chủ đầu tư và người sử dụng đất thỏa thuận sẽ thông qua các hình thức như nhận chuyển nhượng, thuê, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất được quy định tại Điều 73 Luật đất đai; Điều 16 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP; Khoản 15, khoản 50 Điều 2 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP; Điều 4 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT

    Cụ thể, việc sử dụng đất để thực hiện dự án, công trình sản xuất, kinh doanh không thuộc trường hợp Nhà nước thu hồi đất quy định tại Điều 61 và Điều 62 của Luật này mà phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt thì chủ đầu tư được nhận chuyển nhượng, thuê quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Nhà nước có chính sách khuyến khích việc thuê quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất của tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân để thực hiện dự án, công trình sản xuất, kinh doanh.

    Điều 16 Nghị định số 432014/NĐ-CP hướng dẫn cụ thể như sau: Việc sử dụng đất vào mục đích sản xuất, kinh doanh thông qua hình thức mua tài sản gắn liền với đất, nhận chuyển nhượng, thuê quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đảm bảo các nguyên tắc sau đây:

    - Phù hợp với kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được phê duyệt và công bố.

    - Trên địa bàn không còn quỹ đất đã được giải phóng mặt bằng để sử dụng vào mục đích sản xuất, kinh doanh phù hợp, trừ trường hợp các dự án thuộc lĩnh vực, địa bàn khuyến khích đầu tư.

    - Trường hợp chủ đầu tư thực hiện phương thức nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà phải chuyển mục đích sử dụng đất thì chỉ được thực hiện sau khi Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền có văn bản cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, cho phép điều chỉnh thời hạn sử dụng đất cho phù hợp với việc sử dụng đất để sản xuất, kinh doanh.

    - Trường hợp diện tích đất thực hiện dự án sản xuất, kinh doanh có phần diện tích đất mà người đang sử dụng đất không có quyền chuyển nhượng, cho thuê, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì chủ đầu tư được phép thỏa thuận mua tài sản gắn liền với đất của người đang sử dụng đất, Nhà nước thực hiện thu hồi đất, chuyển mục đích sử dụng đất và cho chủ đầu tư thuê đất để thực hiện dự án. Nội dung hợp đồng mua bán tài sản gắn liền với đất phải thể hiện rõ người bán tài sản tự nguyện trả lại đất để Nhà nước thu hồi đất và cho người mua tài sản thuê đất.

    Quá trình tự thỏa thuận giữa chủ đầu tư và người có đất được quy định tại Điều 4 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT như sau:

    Chủ đầu tư gửi văn bản đến cơ quan tài nguyên và môi trường nơi có đất đề nghị thu hồi đất để cho chủ đầu tư thuê.

    Việc thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ, tái định cư được thực hiện như quy định về thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng.

    Chủ đầu tư có trách nhiệm ứng trước kinh phí bồi thường, hỗ trợ, tái định cư theo phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được ngân sách nhà nước hoàn trả bằng hình thức trừ vào tiền thuê đất phải nộp; mức được trừ không vượt quá tiền thuê đất phải nộp.

    Đối với trường hợp đang sử dụng đất trong khu vực dự án mà đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định nhưng chưa có Giấy chứng nhận thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh thông báo cho người sử dụng đất để thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất trước khi thực hiện bán tài sản gắn liền với đất, chuyển nhượng, cho thuê, góp vốn bằng quyền sử dụng đất với chủ đầu tư.

    Việc giao đất, cho chủ đầu tư thuê đất đối với diện tích đất Nhà nước đã thu hồi theo quy định tại các Khoản 4, 5 và 6 Điều 16 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP không phải thông qua hình thức đấu giá quyền sử dụng đất.

    Trường hợp sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư thông qua hình thức mua tài sản gắn liền với đất, nhận chuyển nhượng, thuê quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất mà có thời hạn sử dụng đất khác nhau, trong đó có một phần diện tích đất có thời hạn ổn định lâu dài thì thời hạn sử dụng đất được xác định lại theo thời hạn của dự án đầu tư quy định tại Khoản 3 Điều 126 của Luật đất đai; trường hợp không thuộc diện thực hiện thủ tục đầu tư theo quy định của pháp luật về đầu tư thì thời hạn sử dụng đất do Ủy ban nhân dân có thẩm quyền giao đất, cho thuê đất quyết định nhưng không được vượt quá 50 năm. Trường hợp nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà toàn bộ diện tích đất có thời hạn sử dụng ổn định lâu dài thì thời hạn sử dụng đất được xác định là ổn định lâu dài.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/06/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.