DanLuat 2015

THẮC MẮC VỀ VIỆC SOẠN THẢO HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #374406 16/03/2015

    aladin87

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    THẮC MẮC VỀ VIỆC SOẠN THẢO HĐLĐ

    Công ty tôi đang dự định ký HĐLĐ với 1  nhân sự, người này vẫn đang làm việc ở 1 Công ty khác. Nhân sự này làm việc tại Công ty tôi theo giờ hành chính, nhưng chỉ khi nào có việc mới qua làm. Vậy tôi xin hỏi, khi soạn thảo HĐLĐ cho nhân sự này, về mặt thời gian làm việc thì tôi nên ghi thế nào cho đúng và tránh bị cơ quan thuế dò xét.

    Giữa Công ty tôi và Công ty đã ký HĐLĐ trước đó, đơn vị nào sẽ tham gia BHXH cho người lao động ? Người lao động có được lựa chọn để tham gia BHXH ở 1 trong 2 Công ty hay không ? ( vd : Theo luật BHXH thì Công ty ký HĐLĐ trước phải tham gia BHXH cho người lao động, nhưng nay người lao động muốn tham gia BHXH ở Công ty tôi thì có được hay không )

    Xin cám ơn sự quan tâm của mọi người.

     

     
    2238 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #374459   16/03/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1062 lần


    Bạn soạn thảo hợp đồng lao động theo đúng quy định là được.

    Còn đối với việc tham gia BHXH thì bạn xem tại Nghị định 44/2013/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động về hợp đồng lao động

    Điều 4. Trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm y tế bắt buộc của người sử dụng lao động và người lao động

    1. Trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp của người sử dụng lao động và người lao động:

    a) Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

    Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật.

    ...

    2. Trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc của người sử dụng lao động và người lao động:

    a) Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động có mức tiền lương cao nhất có trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

    Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm y tế thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    aladin87 (18/03/2015)
  • #374503   16/03/2015

    aladin87
    aladin87

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Cám ơn bạn danusa đã trả lời câu hỏi của mình.

    Vấn đề 2  thì mình đã được bạn hướng dẫn rất rõ ràng rồi. Cám ơn bạn.

    Vấn đề 1 thì mình chưa tìm được câu trả lời thỏa đáng. Mong được bạn tư vấn thêm.

    Thực tế trên HĐLĐ của Công ty ký với các nhân sự đều ghi giờ làm việc từ 7h30 -> 17h và làm việc từ thứ 2 đến thứ 6, nhưng với nhân sự mà tôi nêu ở bài viết trên thì nên ghi thời gian làm việc như thế nào cho hợp lý vì nhân sự này không thường xuyên có mặt ở Công ty, thời giờ hành chính, họ chủ yếu làm việc ở Công ty kia, họ chỉ làm việc cho bên Công ty tôi khi Giám đốc có giao việc hoặc ngoài giờ hành chính (đem về nhà làm).

     

     
    Báo quản trị |  
  • #374517   16/03/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Bạn aladin87 cứ việc ghi theo đúng thực tế, nghĩa là nếu hai bên thỏa thuận NLĐ này có thể đến khi nào người đó muốn, hoặc khi nào cty bạn cần, hoặc làm việc vào buổi tối hay cuối tuần thì cứ ghi theo đúng thỏa thuận.

    Nếu thời gian làm việc linh động như vậy thì không thể ghi 7h30 -> 17h được, tùy theo cty bạn muốn người đó làm xong việc thì thôi, hay là muốn người đó cam kết mỗi tuần phải làm bao nhiêu tiếng, v..v...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    aladin87 (18/03/2015)
  • #374814   18/03/2015

    aladin87
    aladin87

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin cám ơn sự tư vấn của mọi người.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-