thắc mắc về việc phân chia tài sản!!

Chủ đề   RSS   
  • #414917 30/01/2016

    newlife2015

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thắc mắc về việc phân chia tài sản!!

    Xin chào Luật Sư!!!

    Sau khi ba mẹ tui kết hôn, 2 vợ chồng làm lụm mua được 1 căn nhà đứng tên Ba tui. Năm 2014 mẹ tui bệnh nặng qua đời không để lại di chúc. Nay vì tui làm ăn thất bại, nợ nần, tui muốn về gặp Ba cho tui xin phần tài sản tui được thừa kế từ mẹ tui. Tui xin hỏi là tui có được quyền về nhà xin phần thừa kế của tui hay không, và nếu được thì số tài sản tui được thừa hưởng là bao nhiêu. Gia đình tui hiện có Ba tui và 8 anh chị em bao gồm luôn tui. Xin luật sư tư vấn giùm, tui xin chân thành cám ơn.

     

     
    3562 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #417898   09/03/2016

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo thông tin bạn nêu thì căn nhà là tài sản chung của cha mẹ bạn. Mẹ bạn trước khi chết không lập di chúc nên phần di sản của mẹ bạn để lại trong khối tài sản chung là căn nhà (về nguyên tắc thì  phần  mẹ bạn là 50%) sẽ được chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất, bao gồm: cha mẹ của người chết (ông bà ngoại bạn - nếu còn sống hoặc chết sau mẹ bạn thì những người thừa kế của ông bà ngoại sẽ hưởng phần này), chồng, các con.

    Nếu cha bạn không chia thì bạn có quyền khởi kiện ra tòa án để giải quyết.

    Phần của bạn có thể được hưởng khoảng 1/18 giá trị căn nhà (nếu ông bà ngoại chết trước mẹ bạn) và 1/22 nếu ông bà ngoại còn sống.

    Thân chào.

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #418852   17/03/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Chào bạn!

    Phòng tranh tụng công ty LTD Kingdom xin được tư vấn như sau:

    Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về tài sản chung của vợ chồng: “Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung…”

    Theo như bạn cho biết thì căn nhà trên là tài sản tạo lập trong thời kỳ hôn nhân, là tài sản chung của bố mẹ bạn.

    Mẹ bạn mất không có di chúc, ½ số tài sản chung của bố mẹ bạ, và tài sản riêng của mẹ bạn là di sản thừa kế. Di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật.

    Điều 676 Bộ Luật dân sự 2005 quy định

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.”

    Như vậy, bạn được hưởng 1/9 di sản thừa kế (1/18 giá trị căn nhà)

    NTL

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com