Thắc mắc về việc làm giấy ủy quyền ở đại sứ quán

Chủ đề   RSS   
  • #112627 22/06/2011

    Pain88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về việc làm giấy ủy quyền ở đại sứ quán

    Xin chào luật sư

    Trước hết em xin lỗi vì phần này em không biết thuộc mục nào nên em xin phép post bài ở mục này

    Trường hợp của em như sau: ông bà em mất để lại nhà cho cả 4 người con trong đó có ba em và 3 người nữa hiện đang ở Mỹ.

    Hiện nay do cần làm chủ quyền nhà nên 3 người ở Mỹ đã ủy quyền cho ba em đại diện làm giấy tờ và đại diện đứng tên. Do hiện nay họ ở thủ đô Washington DC nên đã đến tòa đại sứ để làm giấy ủy quyền ( theo mẫu mà tòa đại sứ đã đưa và do Tham tán ký tên và đóng dấu đại sứ quán )

    Nhưng khi em tiến hành làm chủ quyền thì nhân viên bên quận lại không chấp nhận tờ giấy ủy quyền với lý do là tờ này không có hợp pháp hóa của lãnh sự ( con dấu của lãnh sự )

    Hiện nay em rất bức xúc vì chẳng lẽ trong khi gần toà đại sứ mà cứ phải sang tiểu bang khac có tòa lãnh sự mới được hay sao ? Chẳng lẽ tòa đại sứ không có quyền chứng giấy ủy quyền hay sao ?

    Mong quý luật sư giải đáp dùm em, nếu tiện thì cho em xin thêm cái văn bản luật

    Cảm ơn luật sự

    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 22/06/2011 09:00:17 CH Cập nhật bởi Pain88 ngày 22/06/2011 08:28:18 CH Cập nhật bởi Pain88 ngày 22/06/2011 08:27:23 CH
     
    17304 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #112685   23/06/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17756
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1493 lần


    Chào #0072bc; font-size: 13px;">Pain88,

        Có thể nói nhân viên của quận nào đó đã làm khó bạn và không có kiến thức cơ bản về hợp pháp hóa lãnh sự (HTHLS).

        Tôi có vài trao đổi sau đây:

        - Căn cứ Khoản 2 Điều 2 Luật Cơ quan đại diện nước CHXHCNVN ở nước ngoài năm 2009, cơ quan đại diện bao gồm cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan đại diện lãnh sự, cơ quan đại diện tại tổ chức quốc tế.

        - Căn cứ Điều 4 Luật này, sẽ có định nghĩa:

            + Cơ quan đại diện ngoại giao là Đại sứ quán.

            + Cơ quan đại diện lãnh sự là Tổng Lãnh sự quán và Lãnh sự quán.
     
        - Khoản 8 Điều 8 Chương II Luật này có quy định Nhiệm vụ và quyền hạn của cơ quan đại diện, trong đó có HPHLS giấy tờ, tài liệu, ...

        - Ngoài ra, tại Điểm 1, Điểm 2 Mục II Thông tư số 01/1999TT-NG ngày 3/6/1999 về thẩm quyền HPHLS có quy định:

        Cơ quan có thẩm quyền của VN bao gồm: " ... Cơ quan đại diện ngoại giao, Cơ quan lãnh sự hoặc cơ quan khác của Việt Nam được uỷ nhiệm thực hiện chức năng lãnh sự ở nước ngoài (sau đây gọi chung là CQĐDVN)". 

        "...người đứng đầu CQĐDVN có quyền ký hợp pháp lãnh sự..."

        "Người đứng đầu CQĐDVN có thể uỷ quyền cho viên chức ngoại giao thực hiện chức năng lãnh sự hoặc viên chức lãnh sự ký hợp pháp hoá lãnh sự và chứng nhận lãnh sự".

        Túm lại, "HPHLS" chỉ là thuật ngữ chỉ việc hợp pháp hóa giấy tờ, tài liệu thông qua việc chứng thực chữ ký, con dấu trên giấy tờ, tài liệu nước ngoài để sử dụng tại VN. Còn thẩm quyền HPHLS thì Cơ quan đại diện (Đại sứ quán, Tổng Lãnh sự quán và Lãnh sự quán, ...) đều thực hiện được theo quy định nói ở trên.

        Vài dòng trao đổi.

        

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #112712   23/06/2011

    Pain88
    Pain88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh đã trả lời

    Cho em hỏi thêm tờ giấy ủy quyền đó được chứng là đã ký trước mặt viên lãnh sự của tòa đại sứ, có dấu mộc của đại sứ và có đóng giáp lai cùng chữ ký của tham tán. Vậy tờ giấy này của cơ quan Việt Nam ký thì đâu thể xem là giấy tờ của nước ngoài mà phải đi làm "Hợp pháp hóa Lãnh Sự" phải không ?

    Mong luật sư giải đáp dùm em
    Cập nhật bởi Pain88 ngày 23/06/2011 07:14:47 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #112945   23/06/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17756
    Cảm ơn: 1492
    Được cảm ơn 1493 lần


    Chào Pain88,

        Như đã nói, HPHLS là việc hợp pháp hóa giấy tờ, tài liệu thông qua việc chứng thực chữ ký, con dấu trên giấy tờ, tài liệu nước ngoài để sử dụng tại VN.

            Theo tôi biết, thường thì cơ quan đại diện VN ở nước ngoài sẽ xác nhận chữ ký của cán bộ có thẩm quyền nước sở tại, con dấu cơ quan có thẩm quyền nước sở tại trên các giấy tờ, tài liệu nước ngoài (không xác nhận nội dung nhé), đó là công việc HPHLS.

        Do vậy, việc chứng thực Giấy ủy quyền như trường hợp của bạn sẽ rơi vào Khoản 7 Điều 8 Luật Cơ quan đại diện nước CHXHCNVN ở nước ngoài năm 2009 quy định về nhiệm vụ lãnh sự có ghi: "Thực hiện nhiệm vụ công chứng, chứng thực phù hợp với quy định pháp luật VN...".

        Vài dòng trao đổi để bạn rõ hơn. Thân.

    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 23/06/2011 08:35:04 CH

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |