DanLuat 2015

Thắc mắc về việc hưởng chế độ phụ cấp thu hút

Chủ đề   RSS   
  • #501580 07/09/2018

    caithithuan1990

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về việc hưởng chế độ phụ cấp thu hút

    Cho e hỏi ak: e dạy ở vùng khó khăn, hưởng thu hút từ tháng 8/2013, đến tháng 4/2018 em nghỉ thai sản, nhưng e đi làm trước thời hạn tháng 8/2018. Vậy e chưa hưởng hết thu hút 60 tháng, nhưng tài chính không cho e hưởng thu hút bù. Như vậy họ làm thế có đúng không ak? E xin cảm ơn luật sư ak!

    Cập nhật bởi caithithuan1990 ngày 07/09/2018 12:28:45 PM
     
    147 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506848   07/11/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 200
    Lớp 1

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (301)
    Số điểm: 2940
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 33 lần


    Vấn đề của bạn mình có ý kiến như sau:

    Nghị định 61/2006/NĐ-CP có quy định chính sách đối với giáo viên công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Theo đó, Điều 8 Nghị định này có quy định về "phụ cấp thu hút" với thời gian hưởng không quá 05 năm (tức 60 tháng).

    Trong đó, thời gian hưởng phụ cấp thu hút là thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Bạn hưởng phụ cấp thu hút từ tháng 8/2013, như vậy phải đếntháng 8/2018 mới hết thời hạn hưởng phụ cấp này.

    Tuy nhiên, tại điểm c khoản 1 Điều 8 Thông tư liên tịch 08/2011/TTLT-BNV-BTC có quy định: Thời gian nghỉ việc hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì sẽ không được  hưởng các loại phụ cấp, trợ cấp theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP (trong đó có phụ cấp thu hút).

    Từ tháng 4/2018 bạn nghỉ chế độ thai sản đến tháng 8/2018 thì đi làm lại,  thời gian này không được xem là thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kt-xh đặc biệt khó khăn. Do đó trong thời gian nghỉ thai sản 04 tháng bạn không được nhận phụ cấp thu hút.

    Trong trường hợp này, nếu tính đến tháng 4/2018 bạn mới hưởng phụ cấp thu hút được 56 tháng, còn lại 04 tháng chưa hưởng, 04 tháng này sẽ được tính tiếp từ tháng 8/2018 cho đến khi bạn hưởng đủ 60 tháng.

    Như vậy, việc tài chính không cho bạn hưởng bù phụ cấp thu hút trong thời gian nghỉ thai sản là đúng, nhưng phải đảm bảo cho bạn hưởng đủ 04 tháng phụ cấp thu hút còn lại.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-