Thắc mắc về việc giải quyết tranh chấp đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #211727 05/09/2012

    honganh0907

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Thắc mắc về việc giải quyết tranh chấp đất đai

    thưa Luật sư, em có một vấn đề muốn nhờ các Luật sư tư vấn:

     

     Vợ chồng ông T có 5 người con, trong đó anh L là người con trai duy nhất. Khi tuổi già sức yếu, vợ chồng ông T quyết định trao toàn bộ diện tích nhà, đát cho vợ, chồng anh L. Để thực hiện ước nguyện của mình, ngày 09/09/2009, ông T và vợ là bà V đã đến phòng công chứng số 1, thành phố H làm hợp đồng tặng cho nhà , đất của mình cho vợ, chồng anh L(mảnh đất này đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất); với điều kiện; vợ, chồng anh L phải có nghĩa vụ phụng dưỡng bố mẹ già và sau này chăm lo mồ mả, hương khói tổ tiên.

       Sau khi được tặng cho nhà, anh K phá ngôi nhà cũ của cha mẹ và xây dựng một ngôi nhà mới. Thời gian đầu, tình hình sống chung của vợ chồng anh L với ông bà T rất tố. Nhưng càng về sau do phát sinh mâu thuẫn, mối quan hệ giữa vợ chồng anh L với ông bà T diễn ra rất căng thẳng dẫn đến không thể tiếp tục sống chung trong cùng một ngôi nhà. Tuy nhiên, do không còn chỗ ở khác nên ông bà T đã làm đơn khởi kiện đòi lại nhà đất của mình hiện do vợ chồng anh L sử dụng.

    Hỏi:

    1. Hãy cho biết việc kiện đòi lại nhà đất của ông bà T đúng hay sai? Vì sao?

    2. Vụ việc trê đây thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan nhà nước nào? Vì sao?

    3. Vụ việc trên cần được giải quyết như thế nào căn cứ theo pháp luật hiện hành?

     
    4453 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #212002   06/09/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn! Không biết bạn có phải là sinh viên luật không vì mình thấy bạn đã lập cả topic trong phòng sinh viên luật cho nên mình chỉ đưa ra gợi ý mong bạn tự giải quyết.

    1. Để xác định việc đòi lại đất có cơ sở hay không phải căn cứ vào hợp đồng tặng cho,điều kiện trong hợp đồng đó, cùng với việc chứng minh bên được tặng cho có vi phạm nghĩa vụ trong hợp đồng hay không. Sau đó căn cứ vào điều 470-BLDS quy định về tặng cho có điều kiện để xác định việc đòi lại nhà đất có đúng hay không.

    2. Thẩm quyền giải quyết căn cứ vào điều 136 luật đất đai.

    3. Việc giải quyết như thế nào thì tất nhiên dựa vào nhận định câu 1.

    Noter: Cái gì mình tự cố gắng học hỏi để giải quyết bao giờ cũng đáng trân trọng hơn. Trân trọng!

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn manh_lawyer vì bài viết hữu ích
    honganh0907 (11/09/2012)
  • #212010   07/09/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    1/ Về câu hỏi thứ nhất:

    Đã là một bài tập tình huống thì chỉ biết dựa vào dữ liệu có trong tình huống để giải quyết, chứ lấy đâu ra hợp đồng để mà biết điều kiện của hợp đồng, để mà chứng minh bên được tặng cho có vi phạm hợp đồng hay không.

    Theo dữ liệu thì HĐ giữa ông bà T và anh chị L là HĐ tặng cho tài sản có điều kiện, cụ thể là anh chị L phải phụng dưỡng ông bà T. Vậy cần phải xác định nguyên nhân ông bà T không thể sống chung với anh chị L nữa có phải là do anh chị L không thực hiện nghĩa vụ nuôi dưỡng ông bà hay không? Nên câu trả lời phải theo hai hướng:

    - Nếu không phải vì nguyên nhân trên => việc khởi kiện là sai, vì không có đủ điều kiện khởi kiện.

    - Nếu vì nguyên nhân trên => việc khởi kiện là đúng (cơ sở pháp lý: khoản 3 Điều 470 BLDS).

    2/ Về câu hỏi thứ hai: đây là tranh chấp về HĐ tặng cho tài sản có đối tượng là QSD đất, chứ không phải là tranh chấp đất đai. Vì vậy việc xác định thẩm quyền phải căn cứ vào Điều 25 BLTTDS chứ không phải là Điều 136 Luật đất đai. 

    3/ Câu thứ ba thì bám vào câu thứ nhất để giải quyết.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    honganh0907 (11/09/2012)
  • #212954   11/09/2012

    honganh0907
    honganh0907

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    cảm ơn ý kiến của bạn, mình cũng đã làm, thực ra đề này cũng không khó nhưng vấn đề mình thắc mắc nhất ở đây là cái điều kiện của hợp đồng. nó có cần thiết hay không? vì nghĩa vụ của L là phải chăm sóc, phụng dưỡng bố mẹ mình là ông bà T, thì liệu có coi cái điều kiện trên là điều kiện của hợp đồng k? không có cái điều kiện ấy thì T cũng vẫn phải có nghĩa vụ đó

    Còn những ý kia thì mình tự làm đk

     
    Báo quản trị |  
  • #212955   11/09/2012

    honganh0907
    honganh0907

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    cảm ơn bạn, mình cũng chỉ đang phân vân vấn đề điều kiện trong hợp đồng để xác định câu trả lời cho ý 1 thôi, còn các phần khác thì có thể tự tìm hiểu luật. Rất cảm ơn ý kiến của bạn.

     
    Báo quản trị |