DanLuat 2015

Thắc mắc về việc Công ty cổ phần (niêm yết sàn chứng khoán) mua phần vốn góp công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #389991 30/06/2015

    exampleviet

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2014
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 10 lần


    Thắc mắc về việc Công ty cổ phần (niêm yết sàn chứng khoán) mua phần vốn góp công ty TNHH

    Kính chào các anh chị trong diễn đàn, em đang có một vấn đề mà chưa rõ cách giải quyết ntn, mong các anh chị nào có kinh nghiệm chỉ bảo em với :

    Công ty Cổ phần có vốn điều lệ là 57 tỷ, vốn pháp định 6 tỷ. Công ty này đang định mua 50% vốn góp của một công ty TNHH với tổng giá trị giao dịch là 50 tỷ.

    Vậy em xin hỏi:

    - Việc thanh toán có nhất thiệt phải là chuyển khoản qua ngân hàng không ạ.

    - Công ty Cổ phần hiện đang niêm yết trên sàn chứng khoán, vậy việc thực hiện giao dịch lớn gần bằng tổng vốn điều lệ ntn thì có cần thủ tục gì khác với UBCK hay không ạ.

    Em xin chân thành cảm ơn các anh chị..

    Nhưng giữa bộn bề tất tả chậm nhanh

    Còn có đau thương cho tình yêu đã lỡ?

    Mơ ước giản đơn, đã trở thành dang dở

    Ta sống nửa hồn, nửa đã chết từ lâu

    Một nửa hồn đã mất lúc xa nhau

    Ta đem chôn cùng những niềm hy vọng

    Còn thân xác, vì đời, nên vẫn sống

    Vẫn nói cười, vẫn cố tỏ yêu thương

    Rồi gặp nhau giữa tấp nập phố phường

    Liệu ta có thản nhiên quay mặt

    Hay ôm chặt lấy nhau, tủi hờn nước mắt

    Bọn mình sẽ thế nào? Nếu ta chẳng cưới nhau...

     
    2044 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447804   24/02/2017

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


    Chào bạn,

    Dựa trên các thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một vài trao đổi về vấn đề bạn đang thắc mắc như sau:

    1.Về hình thức thanh toán trong giao dịch mua vốn góp

    Theo Thông tư 09/2015/TT-BTC của Bộ tài chính quy định:

    Điều 3. Hình thức thanh toán trong giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác

    1. Các doanh nghiệp không sử dụng tiền mặt (tiền giấy, tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành) để thanh toán khi thực hiện các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác.

    2. Khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác, các doanh nghiệp sử dụng các hình thức sau:

    a) Thanh toán bằng Séc;

    b) Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền;

    c) Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.

    3. Doanh nghiệp khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác bằng tài sản (không phải bằng tiền) thực hiện theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp.

    Theo quy định trên, công ty bạn chỉ không được phép sử dụng tiền mặt để thanh toán giao dịch. Bạn có thể thực hiện các hình thức trên để thanh toán cho giao dịch mua bán phần vốn góp.

    2.Về việc thông báo thông tin với UBCK

    Công ty của bạn không thuộc diện Công ty đại chúng quy mô lớn. Do đó, sau khi thông qua Quyết định mua phần vốn góp của công ty TNHH trên công ty bạn cần phải tiến hành thủ tục công bố thông tin theo quy định như sau:

    Theo quy định tại Thông tư 115/2015/TT-BTC về Hướng dẫn công bố thông tin trên thị trường chứng khoán thì:

    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh, đối tượng áp dụng

    1. Thông tư này quy định về việc công bố thông tin trên thị trường chứng khoán Việt Nam.

    2. Đối tượng áp dụng:

    a) Công ty đại chúng, tổ chức phát hành trái phiếu (ngoại trừ tổ chức phát hành trái phiếu Chính phủ, trái phiếu được Chính phủ bảo lãnh và trái phiếu chính quyền địa phương)

    Điều 3. Nguyên tắc công bố thông tin

    2. Các đối tượng quy định tại khoản 2 Điều 1 Thông tư này khi công bố thông tin phải đồng thời báo cáo Ủy ban Chứng khoán Nhà nước và Sở giao dịch chứng khoán nơi chứng khoán đó niêm yết, đăng ký giao dịch về nội dung thông tin công bố, bao gồm đầy đủ các thông tin theo quy định. Trường hợp thông tin công bố bao gồm các thông tin cá nhân quy định tại điểm c khoản 1 Điều này và các đối tượng công bố thông tin không muốn công khai các thông tin này thì phải gửi Ủy ban Chứng khoán Nhà nước và Sở giao dịch chứng khoán 02 bản tài liệu, trong đó 01 bản báo cáo về việc công bố thông tin bao gồm đầy đủ thông tin cá nhân và 01 bản báo cáo không bao gồm thông tin cá nhân để Ủy ban Chứng khoán Nhà nước và Sở giao dịch chứng khoán nơi chứng khoán đó niêm yết, đăng ký giao dịch thực hiện công bố thông tin.

    Điều 9. Công bố thông tin bất thường

    1.Công ty đại chúng phải công bố thông tin bất thường trong thời hạn 24 giờ, kể từ khi xảy ra một trong các sự kiện sau đây:

    h) Quyết định tham gia góp vốn thành lập, mua để tăng sở hữu trong một công ty dẫn đến công ty đó trở thành công ty con, công ty liên doanh, công ty liên kết hoặc bán để giảm sở hữu tại công ty con, công ty liên doanh, công ty liên kết dẫn đến công ty đó không còn là công ty con, công ty liên doanh, công ty liên kết hoặc giải thể công ty con, công ty liên doanh, công ty liên kết; đóng, mở chi nhánh, nhà máy, văn phòng đại diện

    trên đây là ý kiến của tôi về vấn đề bạn hỏi. Rất cảm ơn câu hỏi của bạn.

    Chuyên viên tư vấn Hoàng Thị Quỳnh Trang.

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-