Thắc mắc về việc bị điều chuyển vị trí công việc?

Chủ đề   RSS   
  • #562258 06/11/2020

    huysambr95

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thắc mắc về việc bị điều chuyển vị trí công việc?

    Thưa luật sư. 

    Em có vấn đề như sau. Em gắn bó với cty hơn 1 năm mà e hết vô cty từ tháng 7.2019. Giờ hiện tại là mùng 6/11/2020.. e vẫn chưa thấy cty đưa giấy tờ gì về hợp đồng để ký và hiện tại ngày hôm nay, công ty muốn em chuyển công tác từ tài xế xuống nhân viên kho làm. và mức thu nhập thấp đi rất nhiều.

    Em chỉ muốn biết rằng. Em làm rất tốt công việc và hoàn thành mọi nhiệm vụ được giao và lại sắp đến tết. mà cty lại chuyển em công tác. trong khi em có bằng hạng C tài xế mới thì lại có bằng B2. Xe 7 Tấn và cả xe nhỏ vẫn làm việc. Cty chỉ nói đang biên chế dư tài trong khi em làm cũng lâu năm và làm rất tốt trách nhiệm của mình. Giờ e phải làm gì ạ khi tết sắp đến. Mong luật sư cho em lời khuyên ạ.

     
    190 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huysambr95 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563256   24/11/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1029)
    Số điểm: 6945
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Trước tiên phải xem là công ty tạm điều chuyển công việc của mình hay là chuyển công việc của mình luôn.

    Tại Khoản 1 Điều 31 Bộ luật Lao động 2012:

    "Điều 31. Chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động

    1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động."

    Như vậy, chỉ trong các trường hợp nêu trên thì mới thực hiện chuyểnngười lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động và thời gian tạm thời chuyển người lao động không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động. Còn trường hợp nếu công ty thay đổi luôn vị trí công việc, yêu cầu anh chuyển luôn thì anh có quyền từ chối. Việc thay đổi này cần có sự đồng ý của người lao động và ký lại phụ lục hợp đồng anh nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #563259   24/11/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1029)
    Số điểm: 6945
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Trước tiên phải xem là công ty tạm điều chuyển công việc của mình hay là chuyển công việc của mình luôn.

    Tại Khoản 1 Điều 31 Bộ luật Lao động 2012:

    "Điều 31. Chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động

    1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động."

    Như vậy, chỉ trong các trường hợp nêu trên thì mới thực hiện chuyểnngười lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động và thời gian tạm thời chuyển người lao động không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động. Còn trường hợp nếu công ty thay đổi luôn vị trí công việc, yêu cầu anh chuyển luôn thì anh có quyền từ chối. Việc thay đổi này cần có sự đồng ý của người lao động và ký lại phụ lục hợp đồng anh nhé.

     

     
    Báo quản trị |