DanLuat 2015

Thắc mắc về việc áp dụng Luật ban hành VBQPPL 2015

Chủ đề   RSS   
  • #401237 02/10/2015

    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1680)
    Số điểm: 66067
    Cảm ơn: 834
    Được cảm ơn 1406 lần


    Thắc mắc về việc áp dụng Luật ban hành VBQPPL 2015

    Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015 sẽ có hiệu lực từ ngày 01/7/2016, trong đó, quy định về hiệu lực của văn bản quy phạm pháp luật có điểm mới sau:

    Văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực thì văn bản quy phạm pháp luật quy định chi tiết thi hành, văn bản đó cũng đồng thời hết hiệu lực.

    Tại Luật ban hành VBQPPL 2004 có quy định về nội dung này nhưng chỉ áp dụng cho VBQPPL của Hội đồng nhân dân, Ủy ban nhân dân, không áp dụng với VBQPPL cấp Trung ương, tuy nhiên, đến khi Luật ban hành VBQPPL 2015 được ban hành thì quy định này áp dụng cho cả văn bản cấp Trung ương.

    Như vậy, trong trường hợp, Luật, Bộ luật hết hiệu lực thì đương nhiên Nghị định, Thông tư hướng dẫn Luật, Bộ luật đó hết hiệu lực.

    Nhưng trong trường hợp, Luật, Bộ luật đó hết hiệu lực bởi bị thay thế bằng Luật, Bộ luật khác, nhưng Luật, Bộ luật thay thế đó chưa có Nghị định, Thông tư hướng dẫn thì mình áp dụng như thế nào?

    Lấy ví dụ như Luật doanh nghiệp 2014, Luật đầu tư 2014 hiện nay, có hiệu lực từ ngày 01/7/2015, nhưng mãi đến 15/9/2015 mới có Nghị định hướng dẫn đăng ký doanh nghiệp theo Luật doanh nghiệp 2014 và đến nay chưa thấy Nghị định hướng dẫn Luật đầu tư 2014 đâu.

    Nếu nói rằng sẽ áp dụng theo Công văn hướng dẫn tạm thời thì không đúng, bởi lẽ tính chất của Công văn không phải là VBQPPL, đồng thời nó nhằm mục đích trao đổi công việc giữa cơ quan nhà nước với nhau hoặc giữa cơ quan nhà nước với dân và ngược lại và nội dung Công văn hướng dẫn tạm thời chỉ sẽ không nêu rõ chi tiết các quy định tại Luật, Bộ luật mới.

    Có phải quy định này được đưa ra “quá lý tưởng” trong khi nó chưa phù hợp với thực tế hiện nay khi tình trạng nợ đọng văn bản vẫn còn đó?

    Cập nhật bởi shin_butchi ngày 02/10/2015 01:44:46 CH
     
    3957 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn shin_butchi vì bài viết hữu ích
    harylupl (03/10/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #401287   03/10/2015

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 126 lần


    Điều 11. Văn bản quy định chi tiết

    1. Văn bản quy phạm pháp luật phải được quy định, cụ thể để khi có hiệu lực thì thi hành được ngay. Trong trường hợp văn bản có điều, khoản, điểm mà nội dung liên quan đến quy trình, quy chuẩn kỹ thuật và những nội dung khác cần quy định chi tiết thì ngay tại điều, khoản, điểm đó có thể giao cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định chi tiết. Văn bản quy định chi tiết chỉ được quy định nội dung được giao và không được quy định lặp lại nội dung của văn bản được quy định chi tiết.

    2. Cơ quan được giao ban hành văn bản quy định chi tiết không được ủy quyền tiếp.

    Dự thảo văn bản quy định chi tiết phải được chuẩn bị và trình đồng thời với dự án luật, pháp lệnh và phải được ban hành để có hiệu lực cùng thời điểm có hiệu lực của văn bản hoặc điều, khoản, điểm được quy định chi tiết.

    3. Trường hợp một cơ quan được giao quy định chi tiết nhiều nội dung của một văn bản quy phạm pháp luật thì ban hành một văn bản để quy định chi tiết các nội dung đó, trừ trường hợp cần phải quy định, trong các văn bản khác nhau.

    Trường hợp một cơ quan được giao quy định chi tiết các nội dung của nhiều văn bản quy phạm pháp luật khác nhau thì có thể ban hành một văn bản để quy định chi tiết.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trunghieu6592 vì bài viết hữu ích
    shin_butchi (03/10/2015)
  • #401291   03/10/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 78 lần


     Ý là khi mà Luật được ban hành, sau đó Nghị định và Thông tư cũng phải trình Dự thảo kèm theo luôn,  vậy cũng có lý chứ nhỉ. Thường khi Luật ban hành thì ít nhất 06 tháng sau mới có hiệu lực, trong thời gian đó trình DỰ thảo văn bản hướng dẫn vẫn còn kịp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn harylupl vì bài viết hữu ích
    shin_butchi (03/10/2015)
  • #401293   03/10/2015

    shin_butchi
    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1680)
    Số điểm: 66067
    Cảm ơn: 834
    Được cảm ơn 1406 lần


    Thường thì khi ban hành một quy định, sẽ kèm theo chế tài nếu không thực hiện đúng, như việc ban hành VBQPPL này cũng vậy, nếu chưa kịp ban hành Nghị định, Thông tư mới để hướng dẫn Luật thì liệu có chế tài nào cho việc chậm trễ này không nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
  • #401294   03/10/2015

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 126 lần


    Bởi vậy mới có câu luật ở VN khó đi trước thời đại. Người ta luôn quan niệm rằng cơ quan hành chính nhà nước lúc nào cũng đúng. Và han chế sai. tuy nhiên việc hiểu luật về mặt tinh thàn còn yêu kém.  Chưa kể một số cậy thế cố tình làm sai. chưa kể một số hoạch định ở trên thiên đình.... chỉ biết ngồi mà không biết sâu, sát quần chúng nhân dân

    Do vậy nên khi nào sai thì tính tiếp. Sai thì sửa thôi.... rút kinh nghiệm... đúng là câu nói của những đứa trẻ lên 3.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trunghieu6592 vì bài viết hữu ích
    shin_butchi (03/10/2015)
  • #401297   03/10/2015

    shin_butchi
    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1680)
    Số điểm: 66067
    Cảm ơn: 834
    Được cảm ơn 1406 lần


    trunghieu6592 viết:

    Chưa kể một số cậy thế cố tình làm sai. chưa kể một số hoạch định ở trên thiên đình.... chỉ biết ngồi mà không biết sâu, sát quần chúng nhân dân

    Mình thích câu này của bạn, mấy bác chỉ ngồi ở phòng máy lạnh để ban hành luật thì làm sao biết được cái nào có thực hiện trên thực tế được, cái nào không?

     
    Báo quản trị |  
  • #401316   03/10/2015

    vanminhthinhvuong
    vanminhthinhvuong

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2015
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 6 lần


    Quy định về việc VBQPPL hết hiệu lực kéo theo VB hướng dẫn cũng hết hiệu lực, đó là 1 nội dung thật sự tiến bộ, tránh chồng chéo và "hồi tố" sai nguyên tắc.

    Phẩm chất NÔNG DÂN, Trí tuệ DOANH NHÂN...

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-