Thắc mắc về vấn đề thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #436365 20/09/2016

    huonggiang.3092

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về vấn đề thừa kế

    Ông cậu tôi tên là B. Đã li dị với người vợ đầu tiên. Năm 2008, ông lấy vợ hai là bà M nhưng không đăng kí kết hôn. Nay ông đã mất. Đứa con với người vợ đầu tiên đã mất, ông có một người chị gái.  Xin hỏi những chế độ của ông B sau khi mất và tài sản của ông B sẽ do bà M hay người chị gái thừa kế (theo hàng thừa kế thứ 2) ? Nếu bà M không có giấy đăng kí kết hôn mà có giấy xác nhận chăm sóc ông B khi còn sống, thì có được thừa kế hay không?

     
    4928 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #436509   22/09/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Như bạn nêu thì ông B chỉ còn chị gái là người thừa kế. Pháp luật không quy định sự chăm sóc làm phát sinh quyền thừa kết và bà M không phải vợ nên không có quyền thừa kế. 

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #436889   26/09/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 116 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Trong trường hợp ông B mất không để lại di chúc thì khối di sản ông M để lại sẽ được chia theo pháp luật cho những người thuộc hàng thừa kế của ông M theo quy định tại Điều 676, BLDS

    "Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản".

    Theo thông tin bạn cung cấp, thì bà M do chưa đăng ký kết hôn với ông B nên không làm phát sinh quan hệ thừa kế. Do những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của ông B đã mất hết nên người ở hàng thừa kế thứ hai là chị gái của ông B sẽ được hưởng khối di sản mà ông B để lại.

    Để được tư vấn miễn phí vui lòng liên hệ Ms.Trang:01682742583

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com