Thắc mắc về vấn đề khấu trừ thuế

Chủ đề   RSS   
  • #504363 11/10/2018

    dotrongkhanh3110

    Male
    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về vấn đề khấu trừ thuế

    Hiện em đang làm cho trường mẫu giáo tư thục và đã lên công ty. Công ty mình vừa mới mua 1 chiếc innova. Các bác cho em hỏi có khấu trừ thuế được ko ạ? Và khấu trừ ntn ạ? Xin cảm ơn!

     
    1479 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #505079   18/10/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 150
    Male
    Lớp 10

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 13494
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 154 lần


    Điều 9 Thông tư 151/2014/TT-BTC quy định:

    "Tài sản cố định là ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống (trừ ô tô sử dụng vào kinh doanh vận chuyển hàng hoá, hành khách, kinh doanh du lịch, khách sạn; ô tô dùng để làm mẫu và lái thử cho kinh doanh ô tô) có trị giá vượt trên 1,6 tỷ đồng (giá chưa có thuế GTGT) thì số thuế GTGT đầu vào tương ứng với phần trị giá vượt trên 1,6 tỷ đồng không được khấu trừ”.

    Như vậy, trước tiên cần xác định trị giá ô tô mà cong ty đã mua và mục đích sử dụng xe ô tô. Nếu trị giá dưới 1,6 tỷ đồng thì sẽ được khấu trừ, trường hợp trị giá vượt trên 1,6 tỷ đồng thì số thuế GTGT đầu vào tương ứng với phần trị giá vượt trên 1,6 tỷ đồng không được khấu trừ. 

    Pháp luật vô hình, tuy không thể thấy nhưng phải biết!

     
    Báo quản trị |  
  • #505205   19/10/2018

    DN của bạn hoạt động trong lãnh vực giáo dục, là hoạt động không chịu thuế GTGT (theo Điều 4, khoản 13, Thông tư 219/2013/TT-BTC).

    Chính sách thuế GTGT chỉ cho khấu trừ thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất kinh doanh hàng hoá chịu thuế GTGT (Điều 14, khoản 1, Thông tư 219/2013).

    Do đó, đối với tất cả hàng hoá, dịch vụ mua vào (xe ô tô, văn phòng phẩm,...), DN của bạn đều không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

     

     

     
    Báo quản trị |