Thắc mắc về vấn đề giờ làm việc

Chủ đề   RSS   
  • #509269 02/12/2018

    Thắc mắc về vấn đề giờ làm việc

    Xin luật sư cho mình hỏi tôi làm việc trong ngành Y. Tôi phải thường trực 6 ngày/ tháng trong đó có 2 ngày nghỉ thứ 7, chủ nhật trực 24/24h và 4 ngày trong tuần ( vẫn làm việc giờ hành chính + 16h thường trực ngoài giờ hành chính) sau mỗi ngày trực được nghỉ 01 ngày. Xin luật sư cho tôi hỏi 2 vấn đề:

    Thứ 1: Giờ thường trực có được tính là thời gian làm việc bình thường không?

    Thứ 2: Tôi trực ngày thứ 6 thì có được nghỉ bù vào ngày thứ 2 tuần kế tiếp không?

    Xin cảm ơn luật sư!

     
    1344 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509332   03/12/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 996 lần
    Lawyer

    Với câu hỏi trên, chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ Điều 104 Bộ luật Lao động 2012 quy định thời giờ làm việc bình thường như sau:

    “Điều 104. Thời giờ làm việc bình thường

    1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .

    Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.

    3. Thời giờ làm việc không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.”

    Tuy nhiên, do đơn vị bạn là bệnh viện, do đó, chế độ làm việc áp dụng theo Quyết định số 73/2011/QĐ-TTg như sau:

    “Điều 2. Chế độ phụ cấp thường trực

    1. Nguyên tắc thực hiện chế độ thường trực:

    a) Thủ trưởng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có giường bệnh căn cứ vào tình hình thực tế về nhân lực và hoạt động của từng bộ phận trong đơn vị để quyết định hình thức bố trí người lao động làm việc theo ca kíp hoặc làm thêm giờ; trường hợp thiếu nhân lực, không thể bố trí người làm việc theo ca kíp hoặc làm thêm giờ, kể cả các khu vực quy định tại điểm b khoản 1 Điều này thì phải bố trí người lao động thường trực 24/24 giờ;

    b) Đối với khoa, khu vực đặc biệt gồm: khoa hồi sức cấp cứu, khoa phẫu thuật gây mê hồi sức, khoa hồi sức sơ sinh, khoa điều trị tích cực, khoa cấp cứu, khoa chống độc; chăm sóc trẻ sơ sinh non tháng tại bệnh viện hạng đặc biệt, hạng I, hạng II; khu vực chăm sóc bệnh nhân tâm thần cấp tính ở bệnh viện và trung tâm chuyên khoa tâm thần thì thủ trưởng cơ sở khám bệnh, chữa bệnh căn cứ vào điều kiện thực tế để bố trí người lao động làm việc theo ca như sau:

    - Ngày làm việc gồm 03 ca, mỗi ca làm việc 08 giờ;

    - Ngày làm việc gồm 02 ca: một ca làm việc 08 giờ theo giờ hành chính và một ca làm việc 16 giờ hoặc mỗi ca làm việc 12 giờ…”

    Như vậy, theo quy định trên thì giờ thường trực được tính là làm việc ngoài giờ hành chính (làm thêm giờ).

    Điểm c Khoản 3 Điều 2 Quyết định 73/2011/QĐ-TTg quy định như sau:

    “3. Chế độ đối với người lao động tham gia thường trực:

    c) Người lao động được nghỉ và được hưởng nguyên lương sau khi tham gia thường trực như sau:

    - Thường trực 24/24 giờ vào ngày thường, ngày nghỉ hằng tuần được nghỉ bù 01 ngày; vào các ngày lễ, Tết được nghỉ bù 02 ngày;

    - Thường trực theo ca 12/24 giờ hoặc ca 16/24 giờ được nghỉ ít nhất 12 giờ tiếp theo.

    Trường hợp cơ sở khám bệnh, chữa bệnh huy động người lao động làm việc vào giờ nghỉ trên thì phải trả tiền lương làm thêm giờ theo quy định của pháp luật về lao động”.

    Như vậy, theo quy định của pháp luật, nếu bạn trực vào ngày thứ 6 tức thường trực theo ca 16/24 giờ thì thứ 2 tuần sau đó bạn vẫn phải làm việc bình thường, không được nghỉ bù vì nghỉ bù chỉ áp dụng cho thường trực 24/24giờ. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    TheChung.TK (05/12/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;