DanLuat 2015

Thắc mắc về TT179/2012/TT-BTC ngày 24/10/12 xử lý chênh lệch tỷ giá

Chủ đề   RSS   
  • #227652 19/11/2012

    hodinhphuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2008
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về TT179/2012/TT-BTC ngày 24/10/12 xử lý chênh lệch tỷ giá

    Chào mọi người,

    Mọi người cho em hỏi là em đang đọc Thông tư179/2012/TT-BTC ngày 24/10/12 về xử lý chênh lệch tỷ giá.

    Ở khoản 3 Điều 4 có quy định:

    Điều 4. Đối với những ngoại tệ mà Ngân hàng Nhà nước Việt Nam không công bố tỷ giá quy đổi ra “Đồng” Việt Nam:

    3. Trường hợp ngân hàng thương mại nơi doanh nghiệp mở tài khoản không có công bố tỷ giá của đồng ngoại tệ đó thì khi quy đổi thực hiện thông qua tỷ giá của một số đơn vị ngoại tệ chủ yếu mà Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố theo tỷ giá giao dịch bình quân của các ngân hàng tại thời điểm đánh giá lại số dư các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ cuối kỳ.

    Có nghĩa là ngoại tệ này Ngân hàng nhà nước và NH thương mại nơi DN mở tài khoản đều không công bố tỷ giá thì quy đổi như thế nào?

    "thông qua tỷ giá của một số đơn vị ngoại tệ chủ yếu mà Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố theo tỷ giá giao dịch bình quân của các ngân hàng tại thời điểm đánh giá lại số dư các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ cuối kỳ"

    Đoạn này được hiểu như thế nào?

    Xin cảm ơn. Mong mọi người giúp đỡ!

     
    7859 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #228919   24/11/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13527)
    Số điểm: 93276
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4687 lần
    SMod

    Chào bạn, tôi tạm suy diễn quy định này như sau, suy diễn này chắc chắn vẫn còn thiếu sót, mong được thảo luận thêm

    Thử tưởng tượng là DN bạn có làm ăn buôn bán với 1 đối tác tại Iraq, và sử dụng đồng tiền của họ là đồng dinar để thanh toán. Tôi tạm đoán là đồng dinar Iraq không được NHNN công bố tỷ giá.

    Nếu DN bạn mở tài khoản thanh toán ở VCB, và nếu VCB có công bố tỷ giá đồng dinar Iraq với VND thì làm theo khoản 1 điều 4 thông tư 179/2012/TT-BTC

    Nếu VCB không công bố tỷ giá đồng dinar Iraq thì sẽ tính theo tỷ giá đồng USD hay EUR

     

     
    Báo quản trị |  
  • #228927   24/11/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2723 lần


    hodinhphuc viết:

    Chào mọi người,

    Mọi người cho em hỏi là em đang đọc Thông tư179/2012/TT-BTC ngày 24/10/12 về xử lý chênh lệch tỷ giá.

    Ở khoản 3 Điều 4 có quy định:

    Điều 4. Đối với những ngoại tệ mà Ngân hàng Nhà nước Việt Nam không công bố tỷ giá quy đổi ra “Đồng” Việt Nam:

    3. Trường hợp ngân hàng thương mại nơi doanh nghiệp mở tài khoản không có công bố tỷ giá của đồng ngoại tệ đó thì khi quy đổi thực hiện thông qua tỷ giá của một số đơn vị ngoại tệ chủ yếu mà Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố theo tỷ giá giao dịch bình quân của các ngân hàng tại thời điểm đánh giá lại số dư các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ cuối kỳ.

    Có nghĩa là ngoại tệ này Ngân hàng nhà nước và NH thương mại nơi DN mở tài khoản đều không công bố tỷ giá thì quy đổi như thế nào?

    "thông qua tỷ giá của một số đơn vị ngoại tệ chủ yếu mà Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố theo tỷ giá giao dịch bình quân của các ngân hàng tại thời điểm đánh giá lại số dư các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ cuối kỳ"

    Đoạn này được hiểu như thế nào?

    Xin cảm ơn. Mong mọi người giúp đỡ!

    Một đồng ngoại tệ không công bố tỷ giá quy đổi ra VNĐ thì thông qua đồng tiền thứ 3 để quy đổi / gọi là tỉ giá chéo.

    Ví dụ :  1 USD = 22.000 VND

    1AUD = 0.5 USD

    Nhưng giờ bạn muốn quy đổi 1 AUD ra VNĐ, vì bảng tỉ giá NHNN công bố không công bố 1 AUD = bao nhiêu VNĐ, bạn phải đổi 1AUD qua USD, rồi từ USD đổi ra VNĐ.

    Ở trên là tôi ví dụ để bạn hình dung thôi nhé. Chứ tỉ giá và thực hư các đồng ngoại tệ trên có được NHNN công bố hay không thì bạn vào website ngân hàng NN để xem.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-