DanLuat 2015

Thắc mắc về truy cứu trách nhiệm

Chủ đề   RSS   
  • #270397 20/06/2013

    nguyenhatrang.2812

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về truy cứu trách nhiệm

    Trước đây tôi có làm việc tại 1 công ty. Đến hết tháng 4/2013 tôi đã nghỉ việc tại đó. Tuy nhiên vừa rồi công ty chuyển nhầm vào tài khoản của tôi hơn 2 triệu đồng tiền lương tháng 5/2013. Tôi không biết nên đã rút tiền và sử dụng. Bây giờ quản lý cũ gọi điện yêu cầu tôi hoàn trả cho công ty số tiền đó nếu ko sẽ đưa ra công an truy tố. Xin hỏi các cơ quan chức năng sẽ giải quyết như thế nào trong trường hợp này và tôi có bị truy cứu trách nhiệm không?

     
    2052 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #270442   20/06/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Số tiền bạn có được là do Công ty chuyển nhầm vào tài khoản của bạn, chứ không phải nó có được do bạn thực hiện hành vi trộm cắp, lạm dụng tín nhiệm hoặc các thủ đoạn gian dối khác để chiếm đoạt nên đó không phải là hành vi phạm tội và bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Theo quy định của Bộ luật dân sự thì đây là trường hợp được lợi về tài sản mà không có căn cứ pháp luật và bạn phải hoàn trả lại cho Công ty toàn bộ số tiền đó.

    Nếu sau khi Công ty đã yêu cầu bạn hoàn trả nhưng bạn cố tình không trả thì hành vi không trả của bạn là hành vi chiếm giữa trái phép tài sản. Tuy nhiên bạn cũng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội "Chiếm giữ trái phép tài sản", vì theo quy định tại Điều 141 Bộ luật hình sự thì tài sản bị chiếm giữ phải có giá trị từ 10 triệu đồng trở lên thì mới cấu thành tội phạm.

    Do đó nếu Công ty tố cáo bạn ra Công an thì Công an cũng không giải quyết vì không thuộc thẩm quyền của họ. Hoặc Công an có thể gọi bạn đến làm việc nhưng cũng chỉ yêu cầu bạn trả lại tiền chứ không thể truy cứu trách nhiệm hình sự đối với bạn. Tuy nhiên Công ty có quyền khởi kiện bạn ra Tòa án để yêu cầu Tòa án buộc bạn phải trả lại số tiền trên nếu bạn không tự nguyện trả cho Công ty.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    nguyenhatrang.2812 (20/06/2013)