DanLuat 2015

Thắc mắc về trợ cấp thôi việc và Trợ cấp mất việc làm theo Luật Lao động mới 2013

Chủ đề   RSS   
  • #261328 14/05/2013

    davidsbo

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về trợ cấp thôi việc và Trợ cấp mất việc làm theo Luật Lao động mới 2013

    Xin luật sư và các bạn tư vấn giúp!

    Tôi đang làm việc cho 1 công ty liên doanh có vốn nước ngoài với hợp đồng lao động vô thời hạn (Công ty không đóng bảo hiểm thất nghiệp cho nhân viên). Và nay công ty đã quyết định cho tôi nghỉ việc với lí do là vì khó khăn kinh tế. Vậy, xin hỏi:

    1. Công ty làm như vậy có phải là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật theo như điều 38 - 39 Bộ luật lao động 2013?

    2. Nếu đúng là công ty đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì tôi có được hưởng các chế độ trợ cấp theo:

    a. Điều 42.1 là ít nhất 2 tháng tiền lương? 

    b. Điều 42.2 là trợ cấp thất nghiệp là bao nhiêu? (Tôi đã làm cho công ty này được 1 năm 7 tháng và công ty không đóng bảo hiểm thất nghiệp cho tôi)

    c. Điều 42.3 trợ cấp 2 tháng tiền lương (ngoài khoản tiền trợ cấp theo điều 42.1 và 42.2)?

    d. Điều 49 là trợ cấp mất việc làm qui định tối thiểu 2 tháng lương. (có hiệu lực kể từ ngày 1/5/2013 theo Bộ luật lao động 2013) 

    e. Và 2 ngày nghỉ phép chưa sử dụng.

    Vậy, xin hỏi quý luật sư và các bạn thì đòi hỏi của tôi trong trường hợp như vậy là có hợp lý không?

    Rất mong nhận được hồi âm của quý vị để tôi có thể làm việc với bộ phận nhân sự của công ty. Đồng thời tôi cũng hi vọng đây sẽ là topic để mọi người cùng nhau góp ý và xây dựng dựa trên bộ luật lao động mới ban hành để bảo vệ quyền lợi của người lao động, đặc biệt là trong các công ty nước ngoài. Xin cám ơn mọi người!

    Cập nhật bởi davidsbo ngày 14/05/2013 05:00:57 CH
     
    4779 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #261429   15/05/2013

    davidsbo
    davidsbo

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tối hôm qua tôi có nhận được phản hồi của thành viên quyenquyet945 nhưng sáng nay không hiểu vì lí do gì mà đã không còn bài viết này. Tôi nhớ nội dung của bài viết là những câu hỏi để bác ấy và mọi người có thể hiểu rõ thêm về trường hợp của tôi để tư vấn. Cụ thể như sau:

    1. Công ty tôi chính thức thông báo nghỉ việc bằng văn bản, và vì hợp đồng lao động của tôi là vô thời hạn nên họ có cho thời hạn 45 ngày.

    2. Công ty tôi không có Công Đoàn và khi kết thúc hợp đồng lao động của tôi và mọi người (tất cả 4 người) thì họ cũng không thông báo gì cho Phòng / Sở Lao động về việc thu nhỏ quy mô hoạt động và sa thải nhân viên. Cần nói rõ thêm đây là công ty hoạt động đầu tư kinh doanh bất động sản và họ chỉ đang thực hiện 1 dự án trong khi chúng tôi đều làm việc cho bộ phận quản lý dự án (tôi là quản lý dự án) nên khó có chuyện thu nhỏ quy mô và sa thải tất cả mọi người trong ban quản lý (trừ khi họ thông báo rút vốn và trả lại dự án)

    3. Từ khi nhận thư thông báo nghỉ việc, tôi không ký bất kỳ văn bản nào xác nhận đồng ý nghỉ việc, ngoài việc xác nhận thời điểm họ thông báo.

    4. Trong thư thông báo thì công ty hứa sẽ giải quyết trợ cấp là 2 tháng lương và trả những ngày nghỉ phép chưa sử dụng. Tuy nhiên, tôi cũng đã gửi thư cho ban giám đốc và nhân sự để thể hiện rõ sự không đồng ý của mình và có viện dẫn những quy định như đã nêu trên.

    5. Hợp đồng lao động của tôi rất đơn giản và đa phần tất cả các điều khoản đều ghi chú là dựa theo luật của Việt Nam và không có gì đặc biệt nên tôi nghĩ không cần thiết phải gửi lên cho các bạn xem xét.

    Trên đây là tất cả phúc đáp của tôi về các câu hỏi mà bác quyenquyet945 đã thắc mắc. Rất mong bác quyenquyet945 và các luật sư lẫn các nhà nhân sự có thể giải đáp khúc mắt cho tôi và cũng là cho những người lao động Việt Nam làm việc trong các công ty nước ngoài. Xin cám ơn và mong phản hồi của mọi người!

     
    Báo quản trị |  
  • #267007   05/06/2013

    nguyenduehr
    nguyenduehr

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cong ty khó khăn nên thông báo để cho nghi viec theo dieu 38 khoản 1 điểm c

    Thông báo cho người lao động bằng văn bản đúng thời hạn.

    Trợ cấp mất việc là 2 tháng (2 năm làm việc)

    Trợ cấp thôi việc là 1 tháng cho (2 năm làm việc) vì cty không tham gia BHTN.

    Nếu cty thực hiện đầy đủ các bước trên thì xem như hợp lệ rồi bạn ơi.

    Còn việc cty BĐS thì trong thời điểm này là khó khăn nên việc cty đưa nội dung vào thông báo là hợp lệ.

    còn cty có thu hẹp NS dự án hay thay đổi hoàn toàn NS hay không là quyết định của chủ đầu tư.

    vài dòng góp ý cùng bạn

    Due HR

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenduehr vì bài viết hữu ích
    davidsbo (05/06/2013)
  • #267105   05/06/2013

    davidsbo
    davidsbo

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn bác Due đã reply. Trường hợp của mình đã được giải quyết và cty đã nâng mức bồi thường lên 4 tháng. Ban đầu tôi yêu cầu cty phải giải quyết 6 tháng nhưng xét thấy tình hình kinh tế khó khăn nên tôi chấp nhận thỏa thuận của họ là 4 tháng. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-