DanLuat 2015

Thắc mắc về tranh chấp tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #145569 05/11/2011

    xuyenktn

    Female
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về tranh chấp tài sản

    em chào luật sư!

    em có một vấn đề rất mong luật sư tư vấn giúp em với ạ. hiện nay mảnh đất mà gia đình em đang sinh sống bìa đỏ mang tên bà nội em nhưng bà nội em đã mất và không để lại di trúc. bây giờ gia đình em đang xảy ra tranh chấp giữa bố em với ông nội em và bác trai em.

    trước đây ông nội em và  bác em đi công tác  giờ đã  về hưu và mỗi người trở về quê đứng một hộ khẩu riêng.còn bà nội em sống với bố mẹ em.hiện nay ông em và bác em xây một căn nhà trên mảnh đất vườn trong bìa đỏ đứng tên bà em với diện tích đất là 910m2.bây giờ ông nội em yêu cầu bố em đưa bìa đỏ cho ông em để ông em tách mảnh đất đó cho bác trai em.còn số diện tích nhà ở là 300m2 và 400m2 đất vườn sẽ chuyển tên ông nội em và ông em chỉ tách cho bố em diện tich đất đủ để xây nhà ống.

    trước sự việc như vậy bố em không đồng ý và không đưa bìa đỏ cho ông.bây giờ ông nội em kiện bố em đã chiếm dụng tài sản thừa kế của ông. vậy luật sư cho em hỏi nếu nhà em chia tài sản thì bố mẹ em được những gì và ông nội em có được quyền làm như trên không? số tài sản là nhà cửa và các công trình phụ mà bố mẹ em xây dựng bố mẹ em có được quyền sở hứu không ạ?nếu trường hợp người ta không chia tài sản thỏa đáng cho bố em thì bố em cần phải làm gì ạ?

    gia đình em không bít phải làm thế nào rất mong các luật sư tư vấn giúp gia đình em với ạ.em xin chân thành cảm ơn!
     
    2019 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #145587   05/11/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Thân chào xuyenktn
     Để trả lời chính xác cho bạn, thì bạn vui lòng cung cấp một số thông tin như sau:

     - Bà của bạn mất năm nào?
     - Ông và Bà kết hôn năm nào?
     - Có giấy tờ gì chứng minh mảnh đất là tài sản riêng của Bà không (ngoài GCNQSDĐ)?
     - Mảnh đất được cấp GNNQSDĐ năm nào?

     Thân ái!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #145714   07/11/2011

    xuyenktn
    xuyenktn

    Female
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    em chaò luật sư ạ!

    bà em mất năm 2003.năm ông bà em kết hôn thì ông em cũng không nhớ(ông khai trong tờ đơn kiện bố em như vậy). ngoài GCNQSĐ thì gia đình em cũng không có giấy tờ gí chứng minh mảnh đất đó là tài sản riêng của bà em. à luật sư ơi.mảnh đất bà em đứng tên được cấp sổ bìa đỏ sau khi ông bà nội em đã kết hôn.

    em xin hỏi luật sư thêm 1 vấn đề nữa ạ. sổ bìa đỏ mang tên bà em hiện giờ là bìa đỏ được cấp lại vì năm đó nhà nước yêu cầu tất cả phải như vậy hay sao ấy em cũng không rõ lắm.cái bìa đỏ cũ thì bác trai em bị nghiện nên mang đi cắm rồi bây giờ không còn.năm nhà em thay sổ đỏ khi đi kê khai tài sản và mọi thứ giấy tờ đều do bố em ký.nếu như vậy bố em được quyền lợi gì không?

    em rất cảm ơn vì luật sư đã đọc bài viết của em! rất mong luật sư tư vấn giùm em.
     
    Báo quản trị |  
  • #145748   07/11/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Thân chào bạn!
     Theo bạn trình bày thì tài sản này hình thành trong thời kỳ hôn nhân, tuy nhiên theo tôi QSDĐ này thuộc tài sản riêng của Bà, bởi những căn cứ sau:

     Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 thì:

     Điều 27. Tài sản chung của vợ chồng

    2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.

      Theo hướng dẫn tại điểm b mục 3 Nghị quyết02/2000/NQ-HĐTP />  

       Khoản 2 Điều 27 quy định: "Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ và chồng".

    Thực tiễn cho thấy chỉ có tài sản rất lớn, rất quan trọng đối với đời sống gia đình thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu mới ghi tên của cả vợ chồng (như: nhà ở, quyền sử dụng đất...)

     Theo Thông tư 17/2009/TT-BTNMT của Bộ tài nguyên môi trường hướng dẫn về GNNQSDĐ thì:
     Tại điểm d Điều 4 quy định:

    d) Trường hợp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất là tài sản chung của hai vợ chồng thì ghi họ tên, năm sinh và số giấy chứng minh nhân dân (nếu có), địa chỉ thường trú của cả vợ và chồng;

     Điều này khẳng định, mảnh đất trên thuộc quyền sử dụng của Bà, Bà mất không để lại di chúc nên mảnh đất này sẽ được chia thừa kế theo quy định của Bộ Luật dân sự năm 2005

     Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

      Như vậy, mảnh đất của Bà sẽ được chia đều thành 3 phần bằng nhau cho Ông, ba của bạn, Bác của bạn (nếu Bà có hai người con).

     Thời hiệu khởi kiện yêu cầu chia di sản thừa kế là 10 năm kể từ thời điểm Bà mất.

     Như vậy, những tài sản do bố của bạn sở hữu như nhà cửa và công trình phụ...vẫn thuộc quyền sở hữu của bố bạn.

     Khi phân chia tài sản thì Tòa án sẽ căn cứ giải quyết phù hợp theo hiện trạng tài sản sẵn có như nhà cửa và công trình phụ không bị di dời mà chia đất phù hợp với diện tích bao quanh khu vực có tài sản trên, trong những trường hợp nếu phần đất của bố bạn mà lớn hơn phần đất do những đồng thừa kế khác được chia, thì bố bạn phải bù đắp 1 phần giá trị (tiền, tài sản khác...) cho phần tài sản dư ra cho những người thừa kế khác còn thiếu.

     Theo bạn trình bày thì Ông nội của bạn đang khởi kiện phần đất mà Bà để lại thừa kế chưa chia từ người đang sử dụng là bố của bạn. Trong trường hợp này, Bố của bạn cần trình bày trước Tòa về vấn đề tài sản này là chưa chia thừa kế, và kèm theo những giấy tờ chứng minh như GCNQSDĐ mang tên Bà. Để khi Tòa xử, thì theo yêu cầu của đương sự (của bố bạn) Tòa tiến hành phân chia di sản này như đã phân tích.

     Nếu Ông nội chưa nộp đơn khởi kiện Bố của bạn, thì Bố của bạn nếu làm đơn yêu cầu Tòa án phân chia di sản về QSDĐ do Bà để lại nhé!

     Nếu có vấn đề gì chưa rõ, bạn có thể liên hệ diễn đàn để được tư vấn nhé!
     Chúc bạn vui vẻ!
     Trân trọng!


     
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 07/11/2011 04:58:57 SA Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 07/11/2011 04:57:16 SA

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #145783   07/11/2011

    xuyenktn
    xuyenktn

    Female
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    chào luật sư!

    em rất cảm ơn luật sư đã trả lời cho em hiểu những thắc mắc của mình.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-