DanLuat 2015

Thắc mắc về tính tiền nghỉ Tết âm lịch cho người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #444807 05/01/2017

    Thắc mắc về tính tiền nghỉ Tết âm lịch cho người lao động?

    Chào mọi người. Em có một thắc mắc như sau: 

    Theo Điều 115 Bộ luật lao động 2012 quy định về nghỉ Tết âm cho người lao động là 5 ngày. Nhưng năm nay, nhà nước có thông báo là nghỉ 7 ngày. Vậy, doanh nghiệp vẫn cho người lao động nghỉ 5 ngày là đúng không? 

    Thứ hai: Trường hợp doanh nghiệp cho người lao động nghỉ tết Âm lịch là 10 ngày. Vậy, doanh nghiệp sẽ phải trả lương 100% lương cho người lao động trong 5 ngày hay phải trả cả 10 ngày. Trả 5 ngày có bị coi là vi phạm không?

    Em xin cảm ơn!

     

     
    3094 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444853   05/01/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13439)
    Số điểm: 92716
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Nghỉ Tết vẫn chỉ có 5 ngày thôi bạn ơi. Thông tin nghỉ 7 ngày là trong đó có 2 ngày cuối tuần :|

    Doanh nghiệp cho nghỉ 10 ngày thì cũng chỉ phải trả cho 5 ngày Tết đó thôi, còn 4 ngày cuối tuần thì không phải trả. Sót lại 1 ngày thì nếu trừ 1 ngày phép thì mới trả lương, còn nếu làm bù thì khỏi trả lương.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    trang_u (10/01/2017)
  • #445070   10/01/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1495 lần


    Đồng ý với bạn ntdieu, nghĩa là theo luật lao động 2012 thì người lao động chỉ có 5 ngày nghỉ tết thôi, 2 ngày còn lại là cuối tuần, nếu người lao động đi làm vào 05 ngày nghỉ này thì được hưởng lương làm thêm ngày lễ tết, còn đối với 2 ngày còn lại thì hưởng lương làm thêm thôi, còn những ngày còn lại ngoại trừ 2 nhóm trên thì lương trả bình thường.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    ntdieu (10/01/2017)

0 Thành viên đang online
-