DanLuat 2015

Thắc mắc về thưởng thành viên.

Chủ đề   RSS   
  • #349896 13/10/2014

    alphaone

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về thưởng thành viên.

    Dear các anh chị!

    Hiện tôi đang muốn thành lập 1 doanh nghiệp ( chưa bao giờ làm). tôi có vài câu hỏi liên quan tới thuế, rất mong nhận dc sự tư vấn của mọi người:

    - Khi doanh nghiệp có lãi, chỉ là lãi trên giấy tờ, thực chất chưa có tiền thì có phải nộp thuế ko?

    - Khi đã có tiền tôi muốn thưởng cho các thành viên góp vốn của mình trước liệu có dc ko? và nếu dc thì phần đó có dc khấu trừ thuế ko?

    Xin trân thành cảm ơn!

     
    3761 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #349902   13/10/2014

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào anh !

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư 78/2014/TT-BTC hướng dẫn Nghị định 218/2013/NĐ-CP thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp thì "Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế là toàn bộ tiền bán hàng hóa, tiền gia công, tiền cung cấp dịch vụ bao gồm cả khoản trợ giá, phụ thu, phụ trội mà doanh nghiệp được hưởng không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền."

    Phần lợi nhuận của các thành viên công ty chỉ được chia sau khi công ty đã nộp đủ thuế và hoàn thành các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật;

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn boyluat vì bài viết hữu ích
    alphaone (13/10/2014)
  • #351157   20/10/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (730)
    Số điểm: 6500
    Cảm ơn: 207
    Được cảm ơn 382 lần
    Moderator

    alphaone viết:

    Dear các anh chị!

    Hiện tôi đang muốn thành lập 1 doanh nghiệp ( chưa bao giờ làm). tôi có vài câu hỏi liên quan tới thuế, rất mong nhận dc sự tư vấn của mọi người:

    - Khi doanh nghiệp có lãi, chỉ là lãi trên giấy tờ, thực chất chưa có tiền thì có phải nộp thuế ko?

    - Khi đã có tiền tôi muốn thưởng cho các thành viên góp vốn của mình trước liệu có dc ko? và nếu dc thì phần đó có dc khấu trừ thuế ko?

    Xin trân thành cảm ơn!

    Câu hỏi của bạn khó hiểu quá.

     

    Cuối cùng trên sổ kế toán lãi hay không lãi. Lãi thì đương nhiên phải đóng thuế TNDN.

    Còn khen thưởng, có lập quỹ khen thưởng phúc lợi không? Khen thưởng của bạn nêu ra dưới dạng nào?...

    Bạn trao đổi vấn này thêm với KTT, người phụ trách làm trực tiếp việc kế toán cho bạn. KTT sẽ biết phải làm như thế nào khi bạn có yêu cầu họ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-