DanLuat 2015

Thắc mắc về thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #238672 10/01/2013

    trungkien5281

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về thuế TNCN

    Chào Luật sư!

    Tôi có một thắc mắc về thuế TNCN muốn hỏi Luật sư:

    Công ty tôi năm 2011 có thuê lao động phổ thông làm một số công việc, sau đó chúng tôi đã lập hồ sơ lương của năm 2011. Nhưng do khó khăn chúng tôi chỉ thanh toán được một phần và đã làm quyết toán thuế TNCN với cơ quan thuế. Đến năm 2012 chúng tôi thanh toán phần còn lại của năm 2011 và có thuê những nhân công này tiếp tục làm trong năm 2012 và cũng lập bảng lương năm 2012. Tuy nhiên khi làm quyết toán thuế năm 2012 thì xảy ra trường hợp do năm 2012 mới thanh toán lương của năm 2011 nên tổng thu nhập của người lao động năm 2012 vượt quá 48 triệu nên thuộc vào đối tượng phải nộp thuế TNCN. Nhưng thực tế nếu xét về thu nhập của người lao động theo từng năm thì chưa thuộc diện phải nộp thuế.

    Xin Luật sư cho biết chúng tôi phải xử lý như thế nào để người lao động không phải nộp thuế, tránh thiệt thòi cho người lao động???

    Rất mong Luật sư hồi âm sớm, chúc Luật sư khoẻ!

     
    3897 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238920   11/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ Nghị định 100 năm 2008 thì:

    Điều 11. Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công

    1. Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công được xác định theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Nghị định này.

    2. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công là thời điểm người sử dụng lao động trả tiền lương, tiền công cho người nộp thuế hoặc thời điểm đối tượng nộp thuế nhận được thu nhập.

    Bạn phải tuân theo quy định này. Tuy nhiên mức 48 triệu một năm vẫn chưa đến mức chịu thuế trong năm 2012:

    Điều 14. Biểu thuế lũy tiến từng phần

    1. Biểu thuế luỹ tiến từng phần áp dụng đối với thu nhập tính thuế từ kinh doanh, thu nhập từ tiền lương, tiền công

    2. Biểu thuế luỹ tiến từng phần được quy định như sau:

    Bậc thuế

    Phần thu nhập tính thuế/năm (triệu đồng)

    Phần thu nhập tính thuế/tháng (triệu đồng)

    Thuế suất (%)

    1

    Đến 60

    Đến 5

    5

    2

    Trên 60 đến 120

    Trên 5 đến 10

    10

    3

    Trên 120 đến 216

    Trên 10 đến 18

    15

    4

    Trên 216 đến 384

    Trên 18 đến 32

    20

    5

    Trên 384 đến 624

    Trên 32 đến 52

    25

    6

    Trên 624 đến 960

    Trên 52 đến 80

    30

    7

    Trên 960

    Trên 80

    35

     


     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhquangphat vì bài viết hữu ích
    trungkien5281 (12/01/2013)

0 Thành viên đang online
-