DanLuat 2015

Thắc mắc về thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #347390 29/09/2014

    kiet338

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về thuế TNCN

    Xin chào Luật sư. Tôi có 2 vấn đề thắc mắc về thế thu nhập cá nhân, xin luật sư tư vấn giúp:

    _ Thứ nhất: hiện tôi đang làm việc cho 2 công ty A và B. Công ty A tôi có ký hợp đồng lao động dài hạn và có tham gia bảo hiểm xã hội đầy đủ. Mức lương ở công ty A là 3.5 triệu đồng. Khi tôi xin vào làm ở công ty B với mức lương là 4 triệu đồng, có ký hợp đồng thử việc 2 tháng với mức lương trên.Công ty B nói do tôi có nguồn thu nhập thứ hai trên 2 triệu đồng nên theo Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15 tháng 8 năm 2013 của Bộ Tài chính thì tôi phải bị trừ 10% thuế từ thu nhập 4 triệu trên. Luật sư cho tôi hỏi có đúng như vậy hay không ạ?

    _ Thứ 2 là : Nếu tôi bị trừ 10% thuế từ mức thu nhập trên thì họ sẽ dựa vào mức lương đã ký trong hợp đồng để trừ hay dựa vào lương thực lãnh. Bởi vì, lương thực lãnh tháng này của tôi chỉ khoảng 3 triệu ( nghỉ làm vài ngày).vậy nếu trừ thị họ trừ 10% lương 3 triệu hay 10% lương 4 triệu mà tôi đã ký trong hợp đồng ạ? 

    Xin chân thành cảm ơn Luật sư rất nhiều !.

     
    1968 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351615   22/10/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Thuế tncn sẽ tính trên tổng tiền lương, tiền công thực lãnh trong tháng đó nhé bạn. Và theo quy định thì mức khấu tùừ này thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư 111/2013/TT-BTC

    Điều 25. Khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế

    1. Khấu trừ thuế

    Khấu trừ thuế là việc tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện tính trừ số thuế phải nộp vào thu nhập của người nộp thuế trước khi trả thu nhập, cụ thể như sau:

    b) Thu nhập từ tiền lương, tiền công

    b.1) Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần, kể cả trường hợp cá nhân ký hợp đồng từ ba (03) tháng trở lên tại nhiều nơi.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-