DanLuat 2015

Thắc mắc về thuế kinh doanh?

Chủ đề   RSS   
  • #345242 18/09/2014

    nguyenphuthao

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về thuế kinh doanh?

    Gia đình anh tôi có mở 1 xưởng gia công hàng may mặc, cơ sở là tại nhà thuê.
    Cơ sở không có kinh doanh gì, chúng tôi chỉ chở hàng tại nơi cần gia công về và gia công cho người ta, sau khi hoàn thành các công đoạn thì giao lại hàng cho người bên chủ hàng tiếp tục hoàn thành sản phẩm của mình.

    Vậy chúng tôi cần phải đóng những thuế gì?

    Xin cảm ơn

     
    2055 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345626   20/09/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1062 lần


    Trường hợp của anh bạn là thực hiện họat động gia công hàng hóa, nên sẽ phải thực hiện đăng ký kinh doanh theo hình thức hộ gia đình.

    Và sẽ phải đóng thuế khoán theo quy định của chi cục thuế phụ thuộc vào doanh thu hàng tháng của bạn là bao nhiêu.

    Theo quy định của Luật sửa đổi bổ sung một số điều của Luật quản lý thuế; Nghị định số 209/2013/NĐ-CP và Thông tư số 156/2013/TT-BTC thì hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế khoán áp dung phương pháp tính thuế GTGT theo tỷ lệ % trực tiếp trên doanh thu và thời hạn nộp thuế được điều chỉnh từ hàng tháng thành hàng quý. Riêng hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán có mức doanh thu bằng(=) hoặc dưới mức doanh thu của hàng hóa, dịch vụ hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì thuộc đối tượng không phải nộp thuế theo quy định của pháp luật về thuế GTGT theo phương pháp khoán. Cụ thể như sau:

    1/ Về thuế Giá trị gia tăng:

    Theo quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ, xác định số thuế giá trị gia tăng phải nộp tính theo phương pháp trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng tỷ lệ % nhân với doanh thu; tỷ lệ % để tính thuế gia trị gia tăng trên doanh thu được quy định theo từng hoạt động như sau:

    -        Phân phối, cung cấp hàng hóa: 1%

    -        Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;

         - Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;

    - Hoạt động kinh doanh khác: 2%

    Đối với hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu của hàng hóa, dịch vụ hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định tại Khoản 12, Điều 3 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ.

     2/ Về thuế Thu nhập cá nhân:

    Theo quy định tại Điều 8 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính thì xác định thu nhập chịu thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán cụ thể như sau:

    Thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế

    =

    Doanh thu khoán trong kỳ tính thuế

    ×

    Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định

     

    Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định tính trên doanh thu áp dụng đối với cá nhân kinh doanh chưa thực hiện đúng pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từ; cá nhân kinh doanh lưu động và cá nhân không kinh doanh như sau:

    -        Phân phối, cung cấp hàng hoá: 7%

    -        Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 30%

    -        Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 15%

    -        Hoạt động kinh doanh khác: 12%

    Đối với cá nhân kinh doanh nhiều ngành nghề thì áp dụng theo tỷ lệ của hoạt động kinh doanh chính. Trường hợp cá nhân thực tế kinh doanh nhiều ngành nghề và không xác định được ngành nghề kinh doanh chính thì áp dụng theo tỷ lệ của “Hoạt động kinh doanh khác”.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    nguyenphuthao (29/09/2014)

0 Thành viên đang online
-