Thắc mắc về thừa kế và chia theo thỏa thuận trong gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #7374 20/02/2009

    nguyenkittyct

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về thừa kế và chia theo thỏa thuận trong gia đình

    #cccccc; text-align: center;">!

    Kính mong Quý luật sư trả lời giúp tôi.

    Ông bà nội tôi có 4 người con( tôi là con người thứ 3).Ông nội tôi mất năm 2001 không để lại di chúc.Tài sản của ông nội và bà nội tôi bao gồm một căn nhà (căn nhà này chưa công nhận là nhà hương hỏa), và một miếng đất là 9.000 m2 (5.000 m2 vườn và 4000 m2 ruộng), trong đó đất vườn có 500m2 là đất mồ mã. Bà nội tôi hiện đang sống với bác 2 tại căn nhà trên và bác 2 đang thờ ông cố và bà cố tôi.

    Năm 1986, cha tôi mất (tôi là là con duy nhất). Năm 1988 chú 6 tôi mất (chú 6 có vợ và hai con).

    Quý luật sư cho tôi hỏi một số thắc mắc sau:

    - Bác 2 tôi đã tự chuyển căn nhà sang quyền sở hữu của bác 2, không có sự đồng ý của các người con như vậy có hợp pháp không?

    - Nếu chia tất cả tài sản theo pháp luật thì tôi được hưởng tài sản là bao nhiêu?

    - Phần đất mồ mã và căn nhà trên trên có chia không?

    - Nếu tôi không lấy đất mồ mã và căn nhà trên mà chỉ xin thêm 100m2 đất ruộng cùng với phần tài sản vườn thừa hưởng từ ông nội có được không? Hiện tại bác tôi và chú tôi không đồng ý chia theo thỏa thuận trong gia đình và không đồng ý với đề nghị của tôi.

    Trân trọng kính chào và hy vọng sớm nhận được trả lời của luật sư.

     
    6511 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7375   20/02/2009

    maixuanhuong
    maixuanhuong
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2008
    Tổng số bài viết (466)
    Số điểm: 2097
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Trả lời bạn

    Bác 2 tự ý sang tên căn nhà đó cho Bác ý là hoàn toàn không đúng với quy định của pháp luật.
    Trước tiên bạn có viết sai vài chỗ Ông bà nội tôi có 4 người con(#ff0000;"> #ff0000;">Bố tôi là con người thứ 3)
    Chú 6 là tên hay theo thứ tự? Vì thấy bạn nói là ông bà nội chỉ có 4 người con.

    Trước tiên cần xác định Ông nội bạn để lại tài sản gồm những gì. Tài sản cũng ông nội bạn là 1/2 trong khối tài sản chung của ông nội, bà nội. Do đó nó bao gồm cả đất ở lẫn đất khác được coi là tài sản.

    Hàng thừa kế thứ nhất của ông nội bạn gồm cha, mẹ (cụ nội bạn), vợ (bà nội bạn) và 4 người con. Tài sản được chia đều cho tất cả mọi người thừa kế còn sống.
    Nhưng do bố bạn mất trước ông nội, bạn được hưởng thừa kế thế vị phần của bố bạn nếu bố bạn còn sống. (Điều 677 BLDS), 2 người con của chú 6 bạn chung nhau hưởng một phần của chú 6 nếu chú 6 còn sống (vợ của chú 6 không được hưởng).

    Thời hạn khởi kiện chia thừa kế là 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế (tức là từ năm 2001) do đó bạn có thể khởi kiện người đang quản lý di sản của ông bạn để yêu cầu tòa chia thừa kế nếu không giải quyết được về mặt tình cảm với nhau.

    Mọi việc tự ý sang tên của Bác 2 không được sự đồng ý của bạn đều có giá trị pháp lý.
    Chúc bạn thành công!

    #8b0000;">CÔNG TY LUẬT NAM AN
    #8b0000;"> VPGD: Tầng 3, số 10 Thái Thịnh II - Đống Đa - Hà Nội
    #8b0000;"> ĐT: 04.35625193  04.22020422   DĐ: 0912.481.114
    #8b0000;"> Email: namanlaw@gmail.com   luatnaman@gmail.com
    #8b0000;"> Giám đốc: Luật sư Mai Xuân Hương
     
    Báo quản trị |  
  • #7380   24/02/2009

    minhthao1808
    minhthao1808

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào Quý luật sư,
    Tôi vẫn có điều chưa hiểu rõ lắm.

    Thứ nhất, việc bạn nguyenkittyct viết "tôi là con người thứ 3" có thể chưa chính xác nhưng tôi hiểu bạn ấy là con của người con thứ 3; nếu viết theo kiểu của luật sư thì thực sự chưa thông lắm.

    Thứ hai, vấn đề bạn nguyenkittyct đặt ra là phần đất mồ mả trong phần di sản do ông nội bạn ấy để lại. Vẫn biết tài sản là di sản nếu chia theo pháp luật thì xem là đồng đều như nhau, nhưng đất mồ mả cũng như nhà từ đường đều mang tính chất linh thiêng, kiêng cữ theo phong tục Việt Nam thì việc phân chia sẽ như thế nào? Việc bạn ấy từ chối lấy phần đất mồ mả và phần di sản trong căn nhà mà bà nội bạn ấy đang ở để đổi lấy 100m2 đất có hợp lý không?
     
    Báo quản trị |  
  • #7381   24/02/2009

    maixuanhuong
    maixuanhuong
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2008
    Tổng số bài viết (466)
    Số điểm: 2097
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Gửi minhthao1808

    Cám ơn bạn về những đóng góp cho câu trả lời của tôi.

    Về vấn đề thứ nhất do tôi đánh thừa 1 chữ "người", trường hợp này viết như bạn ấy không có gì sai, và cách viết của tôi cũng vây, "Bố tôi là con thứ 3", nhưng trong cuộc sống mọi người người vẫn chủ động gọi Bố mình bằng "Bố", nhưng do bạn ấy lại dùng chữ "người" thay cho chủ thể "Bố" nên mới có sự nhầm lẫn này, mong bạn thông cảm.

    Vấn đề thứ 2 về phần đất mồ mả, theo tôi chưa chuẩn về mặt ngôn ngữ theo quy định của pháp luật. Theo Điều 13 Luật đất đai 2003 không có khái niệm "đất mồ mả" mà chỉ có:

    - Đất có công trình là đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ;
    - Đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

    Điều 100 luật đất đai 2003 quy định loại đất có công trình là đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ phải do cơ quan có thẩm quyền xét duyệt. Như vậy trong dữ liệu câu hỏi của nguyetkityct chưa có thông tin về việc xét duyệt cũng như về phần "mồ mả" của gia đình hay khoảng tầm cỡ "Nghĩa trang" Do đó tôi vẫn còn bỏ ngỏ khả năng phần 500 m2 đó có thể là đất mồ mả hoặc có thể là "đất ruộng có mồ mả".

    Mà đã là đất ruộng. Còn về vấn đề thỏa thuận của các bên về việc phân chia thừa kế, trường hợp này pháp luật không cấm. Trong bài viết của mình, bạn cho rằng "nhưng đất mồ mả
    cũng như nhà từ đường đều mang tính chất linh thiêng, kiêng cữ theo phong tục Việt Nam thì việc phân chia sẽ như thế nào?" Như vậy bạn cho rằng đất mồ mả = đất có nhà từ đường theo tôi vẫn chưa chính xác.

    Còn vấn đề linh thiêng, thực sự tôi cũng cần bạn chỉ giáo thêm chứ tôi cũng không thấy pháp luật quy định về vấn đề này.
    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: