Thắc mắc về thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #512836 26/01/2019

    Thắc mắc về thừa kế

    Chào luật sư, cháu có vấn đề thắc mắc về thừa kế như sau ạ.

    Ông A ( có vợ đã chết năm 2005 ) đẻ được 4 người con ruột ( B, C, D, E). Đến năm 2010 thì ông A chết và chưa lập văn bản phân chia di sản thừa kế cũng như không có di chúc để lại. Năm 2012 thì một người con trai ( ông B ) trong số 4 người trên chết , sau đó 3 người con còn lại thực hiện phân chia di sản thừa kế của ông A. Vậy trong trường hợp này, vợ con của ông B có được nhận phần di sản thừa kế do ông A để lại cho ông B không ? Nếu được nhận thì được quy định tại điều nào ạ?

     
    508 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vancaoss1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524909   01/08/2019

    Caolam266
    Caolam266
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2019
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 1100
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 54 lần


    Mình xin trả lời thắc mắc của bạn như sau:

    Thứ nhất, ông A mất không để lại di chúc nên di sản của ông A được phân chia theo pháp luật cho các đồng thừa kế. Các đồng thừa kế ở đây bao gồm B, D, C và E là con ruột của A. Theo Điều 651 BLDS 2015 quy định:

    “1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

     

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

     

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

     

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

     

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

     

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”

    Theo đó, B, C, D, và E được hưởng các phần thừa kế bằng nhau và bằng 1/4 tổng di sản của A.

    Thứ hai, do B đã chết nên di sản được thừa kế của B được hưởng từ A sẽ được chia theo nguyện vọng trong di chúc của B. Nếu B không để lại di chúc thì sẽ được chia các hàng thừa kế thứ nhất của B bao gồm vợ và con B. do đó, dù B đã chết thì ba ng còn lại chia tài sản thừa kế của ông A vẫn phải chia phần của B cho các hàng thừa kế của B bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #530175   01/10/2019

    Ông A chết không có di chúc thì sẽ chia thừa kế theo pháp luật.

    Theo đó, 100% di sản của ông A sẽ được chia đều cho 4 người con B, C, D, E (mỗi người 25% di sản). Vì ông B chết sau nên phần của ông B là 25% di sản sẽ chia đều cho vợ, con của ông B.

     
    Báo quản trị |  
  • #534231   30/11/2019

    Do ông A chết không để lại di chúc nên theo quy định phần di sản của ông A sẽ được chia theo pháp luật. Năm 2012 ông B chết nhưng ông B có con thì con của ông B sẽ thừa kế thế vị của cha mình và sẽ được hưởng một phần di sản của ông A.

     
    Báo quản trị |