thắc mắc về thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #335727 29/07/2014

    ht0506

    Sơ sinh


    Tham gia:02/07/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thắc mắc về thừa kế

    Mọi người giúp mình giải đáp thắc mắc này nhé.

    Bà A có con trai là B, Năm 1978 B kết hôn với C sinh được hai con là D và E, năm 1993 B chết. Năm năm 2002 D kết hôn với H và có con là K. Năm 2008, D chết vì bị bệnh, đến năm 2010 thì bà A chết không để lại di chúc. Hỏi, di sản của bà A sẽ được chia như thế nào?

    Theo quan điểm cuae mình,  thì do bà A không để lại di chúc nên di sản của bà sẽ được chia theo pháp luật như sau: Ông B (D (K thừa kế thế vị) và E là thừa kế thế vị của B). Nhưng mình không chắc lắm việc K có được hưởng thừa kế không. Rất mong mọi người cho ý kiến.

     
    2238 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335754   29/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24068
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điều 677, BLDS thì: "Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống".

    K là chắt nên K cũng được hưởng thừa kế (thừa kế thế vị) theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #335777   29/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


    Chào bạn .

    Trước hết, tôi đồng ý với ý kiến của bạn Ls.NguyenHuyLong: "K là chắt nên K cũng được hưởng thừa kế (thừa kế thế vị) theo quy định của pháp luật."

    Tuy nhiên, tôi xin trao đổi cùng bạn ở góc nhìn khác cho thấy sự "lưỡng lự" là K có được hưởng thừa kế hay không là có lý.

    Do B chết năm 1993, chết trước A chết năm 2010 nên hàng thừa kế thứ nhất không còn ai. Di sản sẽ chia cho hàng thừa kế thứ 2 là D và E (không phải là thừa kế thế vị).

    Do D đã chết trước nên chỉ có E là được hưởng thừa kế.

    Quan hệ thừa kế thế vị không có vì không thoả mãn điều kiện: người nhận thừa kế phải là con của người để lại di sản thì mới phát sinh thừa kế thế vị nếu người hưởng thừa kế chết trước. 

    Do đó K không được hưởng thừa kế.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 30/07/2014 06:35:10 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    hipgov (30/07/2014)