DanLuat 2015

Thắc mắc về thủ tục nhập khẩu nhà ở

Chủ đề   RSS   
  • #444005 17/12/2016

    chuhoangbaokhanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về thủ tục nhập khẩu nhà ở

    Kính gửi luật sư.
    Vào T07/2014 tôi có ra phường đăng ký tạm trú, theo quy định thì sổ tạm trú có thời hạn 2 năm, sau 2 năm phải gia hạn. Nhưng do sơ ý tôi đã ko đọc quy định phía sau quyển sổ, đến T09/2016 tôi ra phường hỏi về thủ tục nhập khẩu thì được cán bộ CA đưa cho bảng kê thay đổi nhân khẩu nói về kê để hủy cuốn sổ cũ và tôi được cấp lại cuốn sổ tạm trú mới ngày hết hạn là 30/10/2018. 
    Nhà tôi đang ở đứng tên 2 vợ chồng có sổ hồng riêng, chúng tôi không di chuyển đến nơi ở khác từ T09/2013.
     Như vậy trường hợp của tôi có thể làm đơn ra nhờ CA khu vực phụ trách nơi tôi sinh sống xác nhận là chúng tôi đã đủ thời gian 2 năm tạm trú và có thể nhập khẩu vào nhà mình không? Do cuốn sổ tạm trú mới của tôi cấp ngày 30/10/2016)
    Kính mong luật sư tư vấn cho tôi.
    Tôi xin chân thành cảm ơn.
     
     
    2349 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444030   19/12/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Theo khoản 1 – Điều 20 – Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật cư trú 36/2013/QH13 thì:

    Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương.....

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;
    Hiện tại bạn đang sinh sống, có chỗ ở hợp pháp và muốn đăng ký hộ khẩu thường trú tại một quận ở TPHCM (là quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương) do đó để đăng ký hộ khẩu thường trú tại đây thì bạn phải có thời gian tạm trú tại TPHCM từ 02 năm trở lên và có đủ điều kiện.

    Như vậy việc xác định anh đã tạm trú ở nơi đó trong thời gian bao lâu sẽ dựa vào thời điểm mà bạn đăng ký tạm trú được ghi trong sổ tạm trú. Do đó, việc bạn muốn Cảnh sát khu vực xác nhận rằng bạn đã tạm trú ở đó trong 02 năm  và sổ tạm trú cũ cùng sổ tạm trú mới sẽ được coi là căn cứ để bạn có thể được nhập hộ khẩu thường trú.

    Trường hợp bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy trực tiếp với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Cập nhật bởi toanvv ngày 19/12/2016 04:38:29 CH

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-