DanLuat 2015

Thắc mắc về thủ tục làm giấy tờ đất

Chủ đề   RSS   
  • #396164 13/08/2015

    Thắc mắc về thủ tục làm giấy tờ đất

    Em chào Thư Viện Pháp Luật!

    Em ở Nam Định, em có chút thắc mắc muốn nhờ các luật sư tư vấn giùm em.
    Nhà em có mua của bác ( chị ruột của bố em) 1 miếng đất năm 1992, vì là chỗ anh em nên không có giấy tờ gì, chỉ trả tiền-cắt đất rồi nhà em cứ vậy dựng nhà lên rồi ở thôi. Đến năm 1993, đất nhà e vẫn nằm trong đất nhà bác em trên mặt giấy tờ.
    Năm 2005, bác em có làm sổ đỏ cho mảnh đất nhà bác ấy, thì phần đất nhà em không có giấy tờ gì cả cho đến nay. Bây giờ nhà em có xin xã cấp sổ đỏ, thì em thấy bảo phải mất 1 số tiền khá lớn,
    Vậy cho em hỏi các luật sư là nhà em muốn xin cấp sổ đỏ, thì thủ tục như thế nào, và có mất tiền để được làm không ạ?
    Em cám ơn nhiều
     
    4639 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #396263   14/08/2015

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 746 lần
    Lawyer

    Như bạn nói thì có thể phần đất mà bác bạn bạn cho bạn nguồn gốc không có giấy tờ về nhà đất nên phần diện tích này bây giờ xin cấp giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất sẽ thuộc diện khai hoang… hoặc một lý do nào đó do đó sẽ mất tiền sử dụng đất khi cấp sổ.

    Cũng có thể năm 2005 khi cấp đất phần diện tích đất của nhà bác bạn đủ trong hạn mức nên họ đã không cấp phần đã bán cho bạn, trong trường hợp này trong hồ sơ sẽ thể hiện việc đã bán cho nhà bạn nên nhà bạn lại được cấp, bạn xem kỹ xem thuộc diện gì để xác định tiền sử dụng đất cho phù hợp.

    Nhìn chung bạn nên làm việc trực tiếp với UBND cấp xã để xem lý do họ đưa ra là gì? Trên cơ sở đó các luật sư sẽ tư vấn cho bạn xem có phù hợp không? Bạn cũng có thể tham khảo thêm tại www.luatdoanhgia.vn

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    nguyenkhai1203 (14/08/2015)
  • #396284   14/08/2015

    luatsunhadat
    luatsunhadat

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2015
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 12 lần


    Vấn đề của bạn, luatsunhadat xin tư vấn như sau:

    Theo bạn trình bày thì "Đến năm 1993, đất nhà e vẫn nằm trong đất nhà bác em trên giấy tờ" nhưng bạn lại không nêu rõ là loại giấy tờ gì (như: sổ mục kê, sổ địa chính, sổ dã ngoại, giấy tờ về mua bán chuyển nhượng, tặng cho....) nên chúng tôi không đủ cơ sở để tư vấn cụ thể trường hợp của gia đình bạn có phải nộp tiền sử dụng đất khi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận hay không, cũng như các thủ tục cần thiết gia đình bạn phải thực hiện khi xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Bạn có thể nghiên cứu các quy định dưới đây để đối chiếu xem gia đình bạn có phải nộp tiền sử dụng đất khi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận hay không.

    "Điều 100 (Luật Đất đai 2013) cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất

    1.Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

    a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

    b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

    c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất;

    d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

    đ) Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật;

    e) Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất (như: Bằng khoán điền thổ; văn tự đoạn mãi bất động sản; văn tự mua bán nhà ở, tặng cho nhà ở, đổi nhà ở, thừa kế nhà ở mà gắn liền với đất ở có chứng nhận của cơ quan thuộc chế độ cũ; bản di chúc hoặc giấy thỏa thuận tương phân di sản về nhà ở được cơ quan thuộc chế độ cũ chứng nhận; giấy phép cho xây cất nhà ở hoặc giấy phép hợp thức hóa kiến trúc của cơ quan thuộc chế độ cũ cấp; bản án của cơ quan Tòa án của chế độ cũ đã có hiệu lực thi hành; các loại giấy tờ khác chứng minh việc tạo lập nhà ở, đất ở nay được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi có đất ở công nhận).

    g) Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15/10/1993 theo quy định của Chính phủ (như: Sổ mục kê đất, sổ kiến điền lập trước ngày 18 tháng 12 năm 1980, biên bản xét duyệt của Hội đồng đăng ký ruộng đất cấp xã xác định người đang sử dụng đất là hợp pháp...).

    2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật và đất đó không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.".

    Ngoài ra, luatsunhadat cũng muốn lưu ý thêm với bạn là: đất của gia đình bạn là một phần trong diện tích đất của bác bạn. Bác của bạn đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất năm 2005 (chắc chắn không phải nộp tiền sử dụng đất vì sử dụng trước ngày 15/10/1993) nên khả năng lớn phần đất của gia đình bạn cũng sẽ không phải nộp tiền sử dụng đất khi làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận.

    Nếu cần tư vấn rõ hơn, bạn có thể cung cấp thêm thông tin hoặc có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi để được tư vấn.

    Chúc bạn và gia đình sức khỏe, thành công.

    Thân ái.

    Tư vấn chuyên sâu về nhà, đất:

    096 9920 558

    http://luatsunhadat.com.vn/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsunhadat vì bài viết hữu ích
    nguyenkhai1203 (15/08/2015)
  • #396430   15/08/2015

    Chào luật sư!

    Em cung cấp thêm thông tin như sau:

    1, về mảnh đất. phần đất này( của nhà bác em ban đầu) được UBND huyện cấp 200m2, vì là đất thùng đấu ở địa phương làm nông nghiệp nên UBND xã cho mượn thêm 200m2 + 400m2 thùng đào bên cạnh. Năm 2003, đo đạc được là trên 800m2.

    2, về phần đất bác em bán cho gia đình em. ban đầu bác e định cắt phần thùng đào để bán, nhưng mọi người nói này kia nên bác cắt đất cho nhà em dọc theo đường trục xã ( được xã cấp làm đất thổ cư). Lúc mua bán do nể tình anh em, ( anh rể, chị gái-em vợ) nên không làm giấy tờ, chỉ cắm cọc đánh giấu. Việc mua bán được thực hiện năm 1992.

    Đến năm 2005, có đoàn địa chính tỉnh về đo đạc thì đất nhà em mới được tách ra khỏi nhà bác em trên bản đồ địa chính xã. Năm 2006, cán bộ địa chính làm giấy cấp quyền sở hữu đất, nhưng vì bác trai đi vắng không kí vào hồ sơ, nên mảnh đất nhà bác thì có sổ đỏ, nhà em thì không,

    Gia đình em  về sau có làm đơn đề nghị được cấp sổ đỏ và giấy chuyển nhượng đất nộp cho cán bộ địa chính, bảo là đợi đợt sau có thì làm.

    Cám ơn LS.

     
    Báo quản trị |  
  • #396663   18/08/2015

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 746 lần
    Lawyer

    Như vậy, chỉ có 200 m2 do UBND cấp huyện cấp là khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ không mất tiền sử dụng đất. Phần diện tích mượn 200 m2 nếu bạn chưa có nhà hoặc có nhà sau năm 2004 thì bạn sẽ mất 100% tiền sử dụng đất. Phần diện tích tăng thêm khoảng 400m2 thì bạn phải xem là tăng thêm từ thời điểm nào mới xác định là có cấp Giấy chứng nhận hay không?

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    nguyenkhai1203 (18/08/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com

0 Thành viên đang online
-