Thắc mắc về thông tư 45

Chủ đề   RSS   
  • #261168 14/05/2013

    trinhdoagiaidoanmot_

    Female
    Mầm

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2012
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về thông tư 45

    Theo chế độ kế toán: Đối với TSCĐ hữu hình dùng cho sản xuất, kinh doanh, nếu không đủ tiêu chuẩn ghi nhận theo quy định phải chuyển thành công cụ.
    Nợ các TK 623, 627, 641, 642 (Nếu giá trị còn lại nhỏ)
    Nợ TK 242 - Chi phí trả trước dài hạn (Nếu giá trị còn lại lớn phải phân bổ dần)
    Nợ TK 214 - Hao mòn TSCĐ (Giá trị hao mòn)
    Có TK 211 - TSCĐ hữu hình (Nguyên giá TSCĐ)

    tháng 8/2010, cty mua 1 máy vi tính nguyên giá: 11.150.000 đồng, khấu hao 3 năm. Khấu hao lũy kế từ tháng 09/2010 đến tháng 3/2013 là 6.586.362 đồng.
    Theo thông tư 45 em định khoản giảm TSCĐ:
    Nợ 642: 4.563.638 đồng
    Nợ 214: 6.586.638 đồng
         Có 211: 11.150.000 đồng

    Từ tháng 01/2013 đến 03/2013 đã trích khấu hao từng tháng. Thông tư 45 áp dụng cho năm tài chính 2013, e có phải điều chỉnh giá trị đã trích của 3 tháng đầu năm 2013 ko ạ?

    E định khoản như vậy đúng ko ạ?  E muốn hỏi TVPL là làm sao mình xác định dc giá trị còn lại nhỏ hay lớn để đưa vô 623,627,641,642 hay 242 để phân bổ ạ? Bên e tổng nguyên TSCĐ hữu hình là 13 tỷ thì giá trị còn lại như ví dụ trên có thể xem là nhỏ ko ạ?

     
    11117 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #261921   17/05/2013

    Olympios
    Olympios
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2013
    Tổng số bài viết (121)
    Số điểm: 712
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 67 lần


    "11. Đối với các tài sản cố định doanh nghiệp đang theo dõi, quản lý và trích khấu hao theo Thông tư số203/2009/TT-BTC nay không đủ tiêu chuẩn về nguyên giá tài sản cố định theo quy định tại Điều 2 của Thông tư này thì giá trị còn lại của các tài sản này được phân bổ vào chi phí sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp, thời gian phân bổ không quá 3 năm kể từ ngày có hiệu lực thi hành của Thông tư này."

    TT có hiệu lực từ ngày 10/6/2013, như vậy đến thời điểm đó bạn điều chỉnh chuyển qua TK 242 và phân bổ theo đúng thời gian còn lại ban đầu (vì dưới 3 năm), không cần phải điều chỉnh số đã trích khấu hao trước đó nhé.

    Bạn cũng không cần thiết phải hạch toán giá trị còn lại 4,5 triệu vào TK 642 mà bạn có thể hạch toán vào TK 142 rồi phân bổ đến tháng 8/2013 cũng được (mà mình nghĩ là nên thế vì từ đầu đã tính phân bổ như thế rồi).

    Việc giá trị tài sản lớn hay nhỏ ở đây do DN tự đánh giá, nếu quy định TSCĐ nguyên giá 30 triệu thì theo mình những tài sản giá dưới 10 triệu có thể phân bổ vào 142 và đưa hết vào CP trong kỳ, còn trên 10 tr và dưới 30 triệu thì đưa vào 242 và phân bổ trong 2 năm tài chính.

    Thân.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Olympios vì bài viết hữu ích
    trinhdoagiaidoanmot_ (17/05/2013)
  • #261927   17/05/2013

    trinhdoagiaidoanmot_
    trinhdoagiaidoanmot_

    Female
    Mầm

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2012
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn TVPL. Vậy những TSCĐ e đã trích từ tháng 01 đến 03 e ko phải điều chỉnh nữa. Báo cáo quý II, e sẽ trích khấu hao tháng 4, tháng 5 bình thường. Bên e dùng phần mềm, trích khấu hao theo tháng. TVPL cho e hỏi trong tháng 06, sao phân ra từ ngày 01 đến ngày 09 là trích KH, từ 10 đến 30 tháng 06 là đưa qua 142 để phân bổ?

     
    Báo quản trị |  
  • #261938   17/05/2013

    Olympios
    Olympios
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2013
    Tổng số bài viết (121)
    Số điểm: 712
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 67 lần


    Những tài sản có nguyên giá dưới 30 triệu bạn cứ trích khấu hao bình thường đến thời điểm 9/6/2013. Từ 10/6/2013 bạn hạch toán giảm những tài sản cố định này để chuyển sang TK 142/242 để theo dõi.

    Còn phần mềm thì bạn có thể hỏi công ty cung cấp phần mềm kế toán cho bên bạn để rõ hơn cách điều chỉnh như thế nào.

    Thân.

     
    Báo quản trị |