DanLuat 2015

Thắc mắc về thông báo lưu trú

Chủ đề   RSS   
  • #182562 02/05/2012

    mavanthai

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về thông báo lưu trú

    Thưa Ls !
    Vừa rồi tôi bị CAP lập biên bản về hành vi " Không thực hiện việc thông báo lưu trú khi có người đến lưu trú " và bị phạt số tiền 1500.000đ quy định tại khỏan 2, Điều 11 của NĐ73. Nhưng tôi thắc mắc nhà tôi thuộc hộ ngăn phòng cho thuê  chứ không phải dịch vụ cho thuê lưu trú như( khách sạn, phòng cho thuê .. có giấy phép kinh doanh) và không chịu sự điều chỉnh của pháp luật về nghành ngề kinh doanh có điều kiện nhưng lại phạt tôi về hành vi trên ? xin Ls giải thích cho tôi rõ hơn ? 
    xin chân thành cám ơn Ls.
     
    3114 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #182601   02/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod


    Chào bạn!

    Việc bạn bị CAP xử phạt như vậy là đúng rồi. Những thông tin mà bạn đưa ra như nhà bạn thuộc hộ ngăn phòng cho thuê chứ không phải dịch vụ cho thuê lưu trú (như khách sạn, phòng cho thuê .. có giấy phép kinh doanh) và không chịu sự điều chỉnh của pháp luật về nghành ngề kinh doanh có điều kiện đều không liên quan gì đến hành vi vi phạm của bạn cả. Theo quy định tại Điều 31 Luật cư trú thì không phải chỉ những cơ sở cho thuê dịch vụ lưu trú hay kinh doanh ngành nghề thuộc loại có điều kiện thì mới có trách nhiệm phải thông báo việc lưu trú. Bạn tham khảo điều luật này để biết mình đã vi phạm.

    Điều 31. Lưu trú và thông báo lưu trú

    1. Lưu trú là việc công dân ở lại trong một thời gian nhất định tại địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn ngoài nơi cư trú của mình và không thuộc trường hợp phải đăng ký tạm trú.

    2. Gia đình, nhà ở tập thể, cơ sở chữa bệnh, khách sạn, nhà nghỉ, cơ sở khác khi có người từ đủ mười bốn tuổi trở lên đến lưu trú có trách nhiệm thông báo việc lưu trú với Công an xã, phường, thị trấn. Việc thông báo lưu trú được thực hiện trực tiếp hoặc bằng điện thoại. Công an xã, phường, thị trấn có trách nhiệm thông báo địa điểm, số điện thoại nơi tiếp nhận thông báo lưu trú cho nhân dân biết.

    3. Việc thông báo lưu trú được thực hiện trước 23 giờ, nếu người đến lưu trú sau 23 giờ thì thông báo lưu trú vào sáng ngày hôm sau; trường hợp ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con, cháu, anh, chị, em ruột đến lưu trú nhiều lần thì chỉ cần thông báo lưu trú một lần.

    4. Việc thông báo lưu trú được ghi vào sổ tiếp nhận lưu trú.

    Thân ái!

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 02/05/2012 09:23:49 CH

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    mavanthai (03/05/2012)