Thắc mắc về thời gian và cách tính tiền trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #515804 27/03/2019

    ngahou

    Sơ sinh


    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về thời gian và cách tính tiền trợ cấp thôi việc

    Hiện tại công ty tôi có 1 trường hợp như sau: 

    1. Vào làm việc, ký hợp đồng từ 11/2006 nhưng đến tháng 03/2007 mới được tham gia bảo hiểm. 

    2. Xin nghỉ việc từ ngày 01/04/2019. 

    Tiền lương cơ bản là : 4.827.000 Vnd

    Phụ cấp thâm niên: 600.000 vnd.

    Đây cũng là 2 khoản được đóng tiền bảo hiểm xã hội hiện nay. 

    Vậy cho tôi hỏi. 

    Thời gian tính hưởng trợ cấp thôi việc là từ tháng 11/2006 hay là từ tháng 03/2007 ?

    Tiền lương tính trợ cấp thôi việc là tiền lương cơ bản hay là tiền lương cơ bản + tiền phụ cấp thâm niên.

    Rất mong nhận được câu trả lời của luật sư.   

     
    1140 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #515820   27/03/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1181)
    Số điểm: 10658
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 255 lần


    1. Tính thời gian hưởng trợ cấp thôi việc
     
     
    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.
     
    - Thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động bao gồm: thời gian người lao động đã làm việc cho người sử dụng lao động; thời gian thử việc, học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động; thời gian được người sử dụng lao động cử đi học;..
     
    Như vậy, thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế, không phụ thuộc vào việc đã được đóng BHXH hay chưa. Do đó, trong trường hợp bạn sẽ tính từ 11/2006 đến 31/12/2008, tổng cộng là 2.5 năm để tính trợ cấp thôi việc. Khoảng thời gian sau đó nếu đáp ứng điều kiện hưởng BHTN theo Điều 49 Luật Việc làm 2013 thì bạn được hưởng thêm chế độ này.
     
    2. Tiền lương tính trợ cấp thôi việc
     
    Theo Điều 90 Bộ luật Lao động 2012 thì: Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.
     
    Do đó, lương của bạn sẽ là tiền lương cơ bản + tiền phụ cấp thâm niên.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    ngahou (28/03/2019)
  • #515853   28/03/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1025)
    Số điểm: 6925
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Thời gian tính trợ cấp thôi việc bạn căn cứ theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 48 Bộ luật Lao động 2012, Khoản 5 Điều 1 Nghị định 148/2018/NĐ-CP để xác định bạn nhé. Về tiền lương bao gồm mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ngahou (28/03/2019)
  • #515859   28/03/2019

    ngahou
    ngahou

    Sơ sinh


    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sự ạ.

     
    Báo quản trị |