DanLuat 2015

Thắc mắc về thời gian thử việc trùng lịch nghỉ tết

Chủ đề   RSS   
  • #512488 19/01/2019

    Thắc mắc về thời gian thử việc trùng lịch nghỉ tết

    Chào mọi người, mình có vấn đề thắc mắc về pháp lý mong được mọi người giúp đỡ ạ.

    Chuyện là Bạn mình có tham gia ký hợp đồng thử việc vị trí nhân viên kế toán tại một công ty vào ngày 11/12/2018. Thời gian thử việc của bạn mình là 02 tháng. Tuy nhiên, trong thời gian 02 tháng thử việc này có 11 ngày rơi vào thời gian nghỉ lễ tết. Cụ thể là công ty bạn mình sẽ được nghỉ lễ tết từ ngày (01/02 – 12/02). Mà theo quy định về thời gian thử việc theo Điều 27 Bộ Luật Lao Động 2012 thì “Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện: Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên”. Vậy mọi người giải đáp giúp mình những thắc mắc sau ạ:

    1. Thời gian thử việc 60 ngày này được tính theo số ngày người lao động đi làm thực tế hay được tính luôn cả số ngày nghỉ lễ tết ạ?.

    2. Giả sử thời gian thử việc được kết thúc trong dịp nghỉ tết nguyên đán nên người sử dụng lao động cộng thêm 02 tuần thử việc nữa sau khi kết thúc 60 ngày mới ký HĐLĐ thì có vi phạm quy định về thời gian thử việc không?

     

     

     

     

     

     

     

     

     

     

     

     
    596 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512490   19/01/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13642)
    Số điểm: 93993
    Cảm ơn: 3079
    Được cảm ơn 4711 lần
    SMod

    Thời gian thử việc 60 hoặc 30 ngày là ngày lịch. Nếu thử việc 6 ngày là ngày làm việc.

     
    Báo quản trị |  
  • #513545   11/02/2019

    ngahou
    ngahou

    Sơ sinh


    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    mình cũng đang thắc mắc 1 câu hỏi tương tự như vậy, không biết câu trả lời của bạn được trích dẫn từ luật nào ?

     
    Báo quản trị |  
  • #513553   11/02/2019

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 105 lần
    Moderator

    Bộ luật lao động bạn nhé! Điều 27

    Luật sư - Trọng tài viên

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Wizardma vì bài viết hữu ích
    ngahou (12/02/2019)
  • #513561   12/02/2019

    ngahou
    ngahou

    Sơ sinh


    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn luật sự, 

    cho e hỏi nếu nhà e ký hợp đồng thử việc là 6 ngày, và khách hàng yêu cầu ký hợp đồng vào ngày đầu tiên đi làm thì e có thể ghi trên hợp đồng thử việc từ ngày 01/02/2019 đến ngày 14/02/2019 được không? ( vì từ ngày 03/02/2019 đến ngày 10/02/2019) là ngày nghỉ lễ tết. 

     
    Báo quản trị |  
  • #513577   12/02/2019

    Nếu nhà bạn không làm việc vào thứ 7 và chủ nhật thì việc ký hợp đồng thử việc nêu trên là phù hợp với khoản 3 Điều 27 Bộ luật Lao động năm 2012.

    Tuy nhiên, nếu nhà bạn vẫn làm việc vào thứ 7 thì không phù hợp, vì thời gian thử việc đã là 07 ngày. Bởi vì, riêng khoản 3 Điều 27 quy định thời gian thử việc là không quá 06 ngày làm việc.

    Xin lưu ý rằng ngày làm việcngày trong quy định của pháp luật là khác nhau, vậy nên mới có sự khác biệt giữa các khoản 1, 2 và khoản 3 của Điều 27.

    Trân trọng,

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanhoangtuong vì bài viết hữu ích
    ngahou (13/02/2019)
  • #513612   13/02/2019

    ngahou
    ngahou

    Sơ sinh


    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #513616   13/02/2019

    ngahou
    ngahou

    Sơ sinh


    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    cho em hỏi thêm: công ty nhà e làm việc cả thứ 7 nên trên hợp đồng em ghi thời gian thử việc từ 01/02/2019 đến 13/02/2019 là đảm bảo thời gian thử việc là 06 ngày làm việc.vậy trong thời gian nghỉ tết từ 04/02/2019 đến ngày 08/02/2019, công ty có phải trả tiền nghỉ lễ cho công nhân có thời gian thử việc như vậy không ạ.??

     
    Báo quản trị |  
  • #513617   13/02/2019

    Trường hợp này công ty không phải trả tiền nghỉ tết từ ngày 04/02/2019 đến ngày 08/02/2019. Bởi lẽ:

    1. Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động năm 2012 (BLLĐ 2012) quy định về chủ thể được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày tết là người lao động

    Khoản 1 Điều 3 BLLĐ 2012 quy định: người lao động là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động. Trong khi đó, hợp đồng thử việc không phải là hợp đồng lao động.

    2. Trong hợp đồng thử việc của bạn đã nêu rõ là thử việc trong 06 ngày làm việc.

    Vì vậy, căn cứ các nội dung trên, công ty không phải trả tiền nghỉ tết.

    Trân trọng,

     

    Cập nhật bởi phanhoangtuong ngày 13/02/2019 04:52:47 CH thiếu
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanhoangtuong vì bài viết hữu ích
    ngahou (14/02/2019)
  • #513618   13/02/2019

    Thiết nghĩ, bạn nên ghi rõ trong hợp đồng thử việc là thử việc vào các ngày 01, 02, 09, 11, 12, 13 của tháng 02 năm 2019, hạn chế cách ghi: từ ngày 01/01/2019 đến ngày 13/01/2019 như trên, nhằm tránh sự giải thích khác nhau giữa các bên trong hợp đồng thử việc.

    Trân trọng,

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanhoangtuong vì bài viết hữu ích
    ngahou (14/02/2019)

0 Thành viên đang online
-