Thắc mắc về tách thửa đất nông nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #452978 04/05/2017

    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1890
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 47 lần


    Thắc mắc về tách thửa đất nông nghiệp

    Chào các bạn,

    Mình có một thắc mắc liên quan đế vấn đề tách thửa đất nông nghiệp.

    Luật đất đai 2013 khoản 2 điều 143 cũng như khoản 4 điều 144 đều có quy định về mức tối thiểu tách thửa đối với đất phi nông nghiệp. Nhưng mình tìm hoài không thấy quy định về tách thửa đối với đất nông nghiệp nhỉ?

    Có chăng mình chỉ tìm thấy hạn mức nhận chuyển quyền sử dụng đất đối với đất nông nghiệp (tức là tối đa, không phải tối thiểu). Vậy phải chăng luật đất đai chưa quy định cụ thể về tách thửa đất nông nghiệp?

     

     
    2277 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #452984   04/05/2017

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 337 lần


    Chào bạn
     
    Theo quy định của Luật đất đai năm 2013 và các Nghị định, thông tư hướng dẫn thì không quy định về việc diện tích tổi thiểu đối với đất nông nghiệp. Như vậy, có thể hiểu là việc tách thửa đất nông nghiệp là tuỳ thuộc vào tình hình sử dụng ở địa phương đó. Tuy nhiên Quyết định cá biệt riêng của một số UBND tỉnh của từng địa phương thì có quy định về diện tích tối thiểu để tách thửa đối với đất nông nghiệp.
     
    Ví dụ: Quyết định 54/2012/QĐ-UBND sửa đổi Quyết định 19/2009/QĐ-UBND quy định về diện tích đất tối thiểu sau khi tách thửa của UBND thành phố Hồ Chí Minh.
     
    Đối với trường hợp của bạn, bạn có thể tra cứu Quyết định của UBND tỉnh nơi bạn sinh sống xem có hay không.
     
    Trân trọng!
     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    longofs (04/05/2017)
  • #453054   05/05/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1300)
    Số điểm: 10194
    Cảm ơn: 162
    Được cảm ơn 1036 lần
    Moderator

    Chào các bạn,

    Luật đất đai cũ có qui định diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất nông nghiệp nhưng tới Luật đất đai 2013 không hiểu sao qui định này lại "được" các nhà làm Luật bỏ đi khiến từ ngày Luật đất đai 2013 có hiệu lực, tất cả các hợp đồng chuyển nhượng 1 phần thửa đất nông nghiệp đều bị "ách" lại chờ hướng dẫn ! Chỉ những trường hợp chuyển nhượng nguyên thửa mới được làm thủ tục chuyển quyền sang tên đăng bộ.

    Để khắc phục tình trạng đó, Nghị định số 01/2017/NĐ-CP hướng dẫn thực hiện Luật đất đai 2013 đã qui định : " 31. Bổ sung Điều 43d như sau:

    “Điều 43d. Quy định diện tích tối thiểu được tách thửa

    Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với từng loại đất cho phù hợp với điều kiện cụ thể của địa phương.” .

    Như vậy UBND cấp Tỉnh được quyền qui định diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với đất nông nghiệp, tuy nhiên có lẻ do Nghị định 01/2017/NĐ-CP mới có hiệu lực từ 03/3/2017 nên tới nay chưa có UBND cấp Tỉnh nào đã kịp ra qui định diện tích tối thiểu được tách thửa đất nông nghiệp, kể cả TP. Hồ Chí Minh, do đó chúng ta vẫn phải chờ, có thể không lâu nữa sẽ có.

    Những Quyết định của UBND TP. Hồ Chí Minh liên quan tới diện tích tối thiểu mà bạn Anlhk33-DLU đề cập đã hết hiệu lực nên không còn được áp dụng và theo tôi đó cũng không phải là "Quyết định cá biệt" mà là Văn bản qui phạm pháp luật nằm trong hệ thống văn bản qui phạm pháp luật của quốc gia.

    Trân trọng.

     

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    nguoinhaque009 (06/05/2017)