DanLuat 2015

thắc mắc về sử phạt lkhi vi phạm luật giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #184778 11/05/2012

    Lythanquan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    thắc mắc về sử phạt lkhi vi phạm luật giao thông

     Hôm 29/4 vừa rồi trong lúc tôi đi vắng, con trai tôi có giao xe cho một người bạn. Khi đang tham gia giao thông trên đường Trần Hưng Đạo , Q1, TpHCM thì người này bị cảnh sát giao thông gọi lại và kiểm tra. Sau khi kiểm tra thì CSGT xử phạt các lỗi sau:
    1. Không có giấy phép lái xe.
    2. không mang theo giấy tờ xe.
    3. giam xe 10 ngày.

    Đến ngày hẹn, chúng tôi tuân theo biên bản xử phạt nộp phạt các lỗi ở trên thì họ yêu cầu nộp phạt thêm khoản 1.000.000 VNĐ vì lỗi giao xe cho người chưa có bằng lái. Vậy cho tôi hỏi việc xử phạt như trên có đúng hay không ?
     Cám ơn.
    Cập nhật bởi Lythanquan ngày 11/05/2012 10:54:00 SA
     
    11886 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #184820   11/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1462 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Theo Điều 33 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 quy định như sau :

    "Điều 33. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy; các loại xe tương tự mô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

    đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật điều khiển xe tham gia giao thông."

    Như vậy, nếu con trai bạn có lỗi do giao xe cho bạn mà biết là bạn đó không có bằng lái (tức là không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật điều khiển xe tham gia giao thông) thì công an xử phạt hành chính là đúng rồi.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    Lythanquan (12/05/2012)
  • #184959   12/05/2012

    Lythanquan
    Lythanquan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


     Vâng, cám ơn tư vấn của luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #184970   12/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1462 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
  • #197169   28/06/2012

    noname2012
    noname2012

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tối qua tôi đi qua cầu vượt linh đàm cạnh khách sạn Mường Thanh gặp 2 anh cơ động

    Trên đường đi không có vạch phân làn gì cả. Tôi điều khiển xe máy đi bên trái đường để chuẩn bị chuyển làn.

    2 anh cơ động đi sau đã gọi tôi lại và yêu cầu tôi xuất trình giấy tờ. Giấy tờ tôi đầy đủ nhưng bảo hiểm đã hết hạn,

    2 anh cơ động báo tôi đi sai làn đường nhưng tôi bảo là không có làn đường ở đó thì làm sao mà bảo em đi sai làn, bảo hiểm hết hạn thì theo quy định có thể mua được đúng k nhỉ?

    Thế là mất 100k để đút lót. Hic hic

     
    Báo quản trị |  
  • #197292   28/06/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1462 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn đã đưa hối lộ rồi còn "thắc mắc" gì nữa?

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
  • #227672   19/11/2012

    ngocyen2306
    ngocyen2306

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trong một lần con qua đường chỗ đèn xanh đèn đỏ mà không có xinhan và bị mấy chú giao thông bắt phạt tại chỗ nhưng do không có giấy tờ tùy thân nào nên bị đưa về đồn...trước khi đi mấy chú còn nói muốn lấy sớm thì đầu giờ chiều lên..buổi chiều lên lấy xe thì con bị phạt 1.250.000đ do không có bằng lái, xi nhan , buổi sáng không đưa cmnd và giấy tờ xe...cho con hỏi trong trường hợp này con bị phạt như vậy là đúng không và lúc đó con đã đủ 18t...mà con bị phạt tại huyện Hóc Môn.

     
    Báo quản trị |  
  • #307342   18/01/2014

    ktkhanh94
    ktkhanh94

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    có mua một chiếc xe môtô mini mà không biết chạy ra đường mấy bác công an có bắt không bác?

     
    Báo quản trị |  
  • #307504   20/01/2014

    phamthanhhuu
    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3453)
    Số điểm: 94530
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4039 lần


    ngocyen2306 viết:

    Trong một lần con qua đường chỗ đèn xanh đèn đỏ mà không có xinhan và bị mấy chú giao thông bắt phạt tại chỗ nhưng do không có giấy tờ tùy thân nào nên bị đưa về đồn...trước khi đi mấy chú còn nói muốn lấy sớm thì đầu giờ chiều lên..buổi chiều lên lấy xe thì con bị phạt 1.250.000đ do không có bằng lái, xi nhan , buổi sáng không đưa cmnd và giấy tờ xe...cho con hỏi trong trường hợp này con bị phạt như vậy là đúng không và lúc đó con đã đủ 18t...mà con bị phạt tại huyện Hóc Môn.

    Chào bạn, bạn đối chiếu quyết định phạt (căn cứ quy định nào) với Nghị định 171/2013/NĐ-CP (http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Vi-pham-hanh-chinh/Nghi-dinh-171-2013-ND-CP-xu-phat-vi-pham-hanh-chinh-linh-vuc-giao-thong-duong-bo-duong-sat-213228.aspx) để xác định phạt đúng hay sai.

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com

0 Thành viên đang online
-