Thắc mắc về quyền thừa kế nợ Ngân hàng xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #203825 27/07/2012

    mitdaita

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về quyền thừa kế nợ Ngân hàng xã hội

    Trước đây mẹ tôi có đến vây tiền của ngân hàng xã hội gì ở Phường tôi cung chẳng biết. vay một số tiền.$$$$$    nhưng trong giấy tờ có ghi người thừa kế là tôi...

    Nhưng trong thời gian đó tôi không hề biết sự việc diễn ra như thế nào.....và tôi cũng không có ký tên vào người thừa kế....

    và người trên tổ chức cho vay tiền cũng ko gọi điện thoại hỏi tôi và xin thông tin về tôi....

    Nhưng sự việc không may Má tôi đã wa đời........

    Thì 1 tháng sau , bên tổ chức cho vay tiền có gọi dt cho tôi và trình bày sự việc như thế và bắt tôi phải hoàn trả số tiền trền me tôi đã mượn ......

    Tôi chi thấy nghi vấn tại sao khi cho má tôi vay tiền mà không gọi cho tôi biết và dường như họ ko hế biết gì thông tin về tôi.để xác mình điều đó. giấy tờ đó cũng không có chữ ký của tôi....thì có vô lý wa không?

     Và 1 điều wan trong tôi cũng ko có ký tên vào giấy cho vay tiền đó..............thì tôi có liên wan k?

    >Nếu 1 tổ chức cho vay tiền như thế mà không cần biết ng thừa hưởng là ai,,,,ko bit thông tin về họ như thế nào?đến 1 chữ ký của ng thừa hưởng cũng không có?   Hỏi vậy tôi có vi phạm pháp luật nếu tôi không đông ý trả số tiền trên?????????

    Tôi cần gắp thông tin này. Mong Luật sư web Dân Luật giải đáp giúp tôi....

    Chân thành cảm ơn   

    Cập nhật bởi mitdaita ngày 27/07/2012 11:45:58 SA
     
    15509 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204249   30/07/2012

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo những hì bạn kể thì bạn không có liên quan gì đến hợp đồng đó. Tuy nhiên, bạn là người thừa kế của mẹ bạn nên theo quy định pháp luật, bạn phải có trách nhiệm đối với những nghĩa vụ của mẹ bạn trong phạm vi phần di sản được hưởng (khoản 1 Điều 637 BLDS). Bạn không vi phạm gì pháp luật. Nếu ngân hàng có tranh chấp thì cũng theo khoản 1 Điều 637 BLDS thôi, bạn không phải lo lắng quá.

     

    Trân trọng!

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #204294   30/07/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời:

    Chào bạn!

    Ðiều 637 BLDS năm 2005 quy định:

    "Thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại

    1. Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    2. Trong trường hợp di sản chưa được chia thì nghĩa vụ tài sản do người chết để lại được người quản lý di sản thực hiện theo thỏa thuận của những người thừa kế.

    3. Trong trường hợp di sản đã được chia thì mỗi người thừa kế thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại tương ứng nhưng không vượt quá phần tài sản mà mình đã nhận, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    4. Trong trường hợp Nhà nước, cơ quan, tổ chức hưởng di sản theo di chúc thì cũng phải thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại như người thừa kế là cá nhân.".

               Như vậy, theo quy định pháp luật trên, nếu bạn được hưởng di sản thừa kế cho mẹ bạn để lại thì bạn cũng có nghĩa vụ trả nợ thay cho mẹ bạn tương ứng đối với phần di sản mà bạn được hưởng. Do vậy, không cần bạn phải ký kết các giấy tờ, giao dịch với ngân hàng thì bạn vẫn có nghĩa vụ trả nợ thay cho mẹ bạn nếu mẹ bạn để lại di sản cho bạn.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    mitdaita (01/08/2012)
  • #204410   30/07/2012

    mitdaita
    mitdaita

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật sư!!\

    Trước tiên xin cảm ơn vì trả lời cho tôi biết....nhưng vẫn còn những điều tôi chưa đồng ý lắm...nên mong LS giúp đỡ....

    Vậy tôi không ký hợp đồng mà mẹ tôi đã vay mượn ngân hàng xã hội ..thì tôi phải có trách nhiệm trả số tiền mà mẹ tôi đã nợ àh .... 

    vậy khoản 1 điều 637 qui định

     1. Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác 

     

    nhưng này là nợ ngân hàng xã hội...dù tôi không biết gì hết...thì tôi phải có trách nhiệm trả số nợ đó ah. ...  

    Thưa LS tôi có 1 thắc mắc là tại sao bên cho mượn tiền trong lúc làm hợp đồng với mẹ tôi để cho mẹ tôi vay số tiền đó...không liên lạc với tôi, ko gọi dt cho để xác thực tôi có đồng ý không,,,vì tôi đâu phải công dân dưới 18t ......nếu như vậy thì bên cho vay mượn tiền làm hợp đồng như vậy thì ai cũng mượn được ah.......ví dụ  để thừa kế cho đứa con nit dưới 18 t trả nợ(nếu không xác thực ).... sẽ như thế nào khi xảy ra chuyện? vậy có đúng không ?  nói như vây chẳng khác nào ng công dân trên 18t không biết suy nghĩ.....nên không cần xác thực họ như thế nào?................vậy thì bên cho vay mượn tiền có khác nào mấy ng cho vay nặng lãi bên ngoài???????   thế họ có sai không?

    Mong LS giải đáp thắc mắc trên dùm...cảm ơn LS

    Cho tôi hỏi về thủ tục sang tên nhà và phí sang tên như thế nao

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 31/07/2012 09:52:28 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #204761   01/08/2012

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

     

    Ý kiến tư vấn của luật sư đã trả lời bạn cụ thể là:

    - Nếu bạn không nhận di sản của mẹ bạn thì bạn không phải trả gì cho ngân hàng.

    - Nếu bạn nhận di sản thì pháp luật quy định bạn phải trả trong phạm vi phần di sản được chia khi mẹ bạn vẫn chưa hoàn thành nghĩa vụ với ngân hàng.

    - Bạn không tham gia ký kết hợp đồng nên không liên quan (nghĩa vụ gì), nếu có liên quan chỉ là thông qua phần di sản đã nhận.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    mitdaita (01/08/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com