DanLuat 2015

Thắc mắc về quyền sử dụng đất trồng cây hàng năm

Chủ đề   RSS   
  • #296475 10/11/2013

    l7uan

    Sơ sinh

    Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về quyền sử dụng đất trồng cây hàng năm

    Thưa luật sư, trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của gia đình tôi có phần ghi :" Đất ở tại đô thị 64.9 mét vuông, đất trồng cây hàng năm khác 46,5 mét vuông". Thời hạn sử dụng: "Đất ở lâu dài, đất trồng cây hàng năm sử dụng đến ngày 26/09/2026".

    Như vậy, đến thời điểm ngày 26/09/2026 diện tích đất trồng cây hàng năm trên sẽ như thế nào? Gia đình tôi có được quyền gia hạn thời gian sử dụng không, thủ tục như thế nào?

    Rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư, xin chân thành cám ơn!

     
    10900 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296750   12/11/2013

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (805)
    Số điểm: 5230
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 340 lần
    Lawyer

    Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 67 Luật đất đai năm 2003.

    Người sử dụng đất được sử dụng đất có thời hạn trong các trường hợp sau đây:

    1. Thời hạn giao đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thuỷ sản, ............. là hai mươi năm;

    Thời hạn cho thuê đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thuỷ sản, ..........là không quá hai mươi năm;

    Thời hạn giao đất, cho thuê đất được tính từ ngày có quyết định giao đất, cho thuê đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; trường hợp đất được Nhà nước giao, cho thuê trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 thì thời hạn giao đất, cho thuê đất được tính từ ngày 15 tháng 10 năm 1993.

    Khi hết thời hạn, người sử dụng đất được Nhà nước tiếp tục giao đất, cho thuê đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng, chấp hành đúng pháp luật về đất đai trong quá trình sử dụng và việc sử dụng đất đó phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt;

    Đối chiếu với Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của gia đình bạn, phần đất nông nghiệp trồng cây hàng năm sẽ hết hạn vào năm 2026 và sẽ đương nhiên được tiếp tục giao đất nếu gia đình bạn có nhu cầu tiếp tục sử dụng và chấp hành đúng pháp luật về đất đai trong quá trình sử dụng và việc sử dụng đất đó. Như vậy, gia đình bạn có thể yên tâm, tiếp tục sử dụng đất đúng với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0975.205588 - 0972.805588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #296797   12/11/2013

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 358 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    Theo các văn bản chính thức của nhà nước Việt Nam hiện nay là Nghị quyết số: 49/2013/QH13 ngày 21 tháng 6 năm 2013 kéo dài thời hạn sử dụng đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối của hộ gia đình, cá nhân và Nghị định 126/2013/NĐ-CP ngày 15/10/2013 hướng dẫn thi hành nghị quyết 49/2013/QH13 thì nhà nước sẽ không điều chỉnh lại đất đã giao và cho phép kéo dài thời gian sử dụng đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trông thủ sản, đất làm muối của hộ gia đình, cá nhân.  Thời hạn kéo dài sẽ được quy định cụ thể trong Luật Đất đai sửa đổi Luật Đất đai 2003.Tuy nhiên hiện nay Luật Đất đai sửa đổi vẫn đang được bàn thảo và chưa được Quốc hội thông qua.

    Căn cứ vào chính sách, chủ trương của Đảng và nhà nước nói trên, bạn và gia đình yên tâm rằng quyền được giao và sử dụng đất trồng cây hàng năm sẽ được nhà nước bảo hộ và cho phép kéo dài.

    Thân chúc bạn và gia đình sức khỏe.

    Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, bạn có thể điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net