Thắc mắc về phụ cấp thu hút đối với giáo viên

Chủ đề   RSS   
  • #300531 03/12/2013

    vanhung1085

    Sơ sinh

    Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về phụ cấp thu hút đối với giáo viên

    Thắc mắc về phụ cấp thu hút của giao viên theo Nghị định số 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định

    Tôi là giáo viên có hộ khẩu thuộc xã 135 nhưng lại công tác ở xã khác  cũng thuộc xã 135 nhưng cách nhà tôi 100km , tôi đã công tác được 6 năm , 5 năm đâu tôi vẫn được hưởng hêt vậy tôi có được hưởng phụ cấp thu hút của giao viên theo nghi định số19/ 2013/NĐ-CP không?

     
    8329 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301312   07/12/2013

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại Thông tư liên tịch số 35/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC hướng dẫn Nghị định 19/2013/NĐ-CP:

     

    Điều 2. Hướng dẫn thực hiện Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 19/2013/NĐ-CP

    1. Tính từ ngày 15 tháng 4 năm 2013 (ngày Nghị định số 19/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành), nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn là 3 năm đối với nữ và 5 năm đối với nam nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% hệ số lương của bậc theo chức danh nghề nghiệp hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) và thôi hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24 tháng 12 năm 2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (sau đây gọi chung là Nghị định số 116/2010/NĐ-CP).

    Việc xác định đối tượng thuộc diện luân chuyển có thời hạn đến vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp quy định tại Nghị định số 19/2013/NĐ-CP căn cứ vào thời hạn luân chuyển ghi trong quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

    Ví dụ: Ông Nguyễn Văn A là giáo viên đã được cơ quan có thẩm quyền quyết định luân chuyển từ cơ sở giáo dục không ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn đến cơ sở giáo dục ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn với thời hạn 5 năm kể từ ngày 01 tháng 9 năm 2007 (thời hạn luân chuyển được ghi rõ trong quyết định của cơ quan có thẩm quyền). Đến ngày 01 tháng 9 năm 2012 tuy ông Nguyễn Văn A đã đủ thời gian 5 năm công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn nhưng cơ quan có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển nên ông Nguyễn Văn A vẫn tiếp tục công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn cho đến nay. Trường hợp ông Nguyễn Văn A đã được hưởng phụ cấp thu hút đủ 5 năm quy định tại Điều 8 Nghị định số 61/2006/NĐ-CP và đang hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP thì kể từ ngày 15 tháng 4 năm 2013 (ngày Nghị định số 19/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành) cho đến khi được luân chuyển trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển, ông Nguyễn Văn A được hưởng lại phụ cấp thu hút bằng 70% hệ số lương của bậc theo chức danh nghề nghiệp hiện hưởng, phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) quy định tại Nghị định số 19/2013/NĐ-CP và thôi hưởng chế độ phụ cấp công tác lâu năm theo quy định tại Nghị định số 116/2010/NĐ-CP.

    2. Trường hợp nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã được cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền quyết định luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì thôi hưởng phụ cấp thu hút quy định tại Khoản 1 Điều này kể từ tháng sau liền kề với tháng có quyết định luân chuyển.

    Như vậy nếu bạn là giáo viên thuộc xã 135 chưa được luân chuyển, sắp xếp về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển thì bạn vẫn được hưởng phụ cấp thu hút như quy định trên đây.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #325792   30/05/2014

    hlttram
    hlttram

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho hỏi: tôi mới trung tuyển ngạch kế toán viên hưởng hệ số lương là 1.86 và đang công tác tại vùng đặc biệt khó khăn. vậy tôi co dc hưởng trợ cấp lần đầu là 10thangs lương tối thiểu chung ko?nếu có thì cần hồ sơ gj?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #343081   08/09/2014

    dinhvanbong
    dinhvanbong

    Male
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi công tác tại một xã đặc biệt khó khăn tại Sơn La được hưởng đầy đủ mọi chính sách chế độ phụ cấp thu hút và các khoản khác. Nay tôi về Phú Thọ lại được điều động đến công tác tại vùng có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn tôi có được hưởng các khoản phụ cấp nữa hay không.

     
    Báo quản trị |  
  • #420862   07/04/2016

    haanhtien
    haanhtien

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi

    Tôi là giáo viên nhận công tác 15/11/2006 tại vùng không phải là xã ĐKKT đặc biệt khó khăn đến tháng 6 năm 2008 thì xã tôi công tác được công nhận là xã có ĐKKT đặc biệt khó khăn, mà tháng 8 năm 2008 tôi lại được luân chuyển về vùng có ĐKKT đặc biệt khó khăn khác đến nay mà hộ khẩu tôi ở vùng thuận lợi của huyện khác thì tôi có thuộc diện được hưởng chế độ theo nghị định 19/2013/NĐ-CP ngày 23/02/2013 của chính phủ hay không?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net