DanLuat 2015

Thắc mắc về: Phí sử dụng đường bộ đối với xe mô tô

Chủ đề   RSS   
  • #365227 28/12/2014

    vohuuhaibien

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về: Phí sử dụng đường bộ đối với xe mô tô

    Chào anh (chị),

    Tôi có vấn đề sau đây rất mong được anh chị giải đáp:

    Vừa qua trong lúc tham gia giao thông trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh, tôi bị lực lượng cảnh sát giao thông yêu cầu kiểm tra giấy tờ. Mọi giấy tờ tôi đều đầy đủ và hợp pháp, tuy nhiên họ yêu cầu xuất trình biên lai: "Phí sử dụng đường bộ đối với xe mô tô". Tôi hết sức ngạc nhiên về khoản phí này và đã bị phạt hành chánh theo luật là 300.000 VNĐ.

    Tôi rất mong anh (chị) giúp tôi giải đáp vấn đề trên đây và liệu mức phạt 300.000VNĐ đã hoàn toàn chính xác hay chưa?

    Chân thành cảm ơn.

     

     
    1720 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368775   23/01/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Nếu chưa biết phí sử dụng đường bộ Thông tư 133/2014/TT-BTC hướng dẫn chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện thì bạn xem tại, phí này đã có từ năm 2012 rồi.

    Điều 11. Xử lý vi phạm
     
    Trường hợp chủ phương tiện, cơ quan thu phí có hành vi vi phạm các quy định về khai, thu, nộp phí sử dụng đường bộ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Thông tư số 186/2013/TT-BTC ngày 05/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý phí, lệ phí và các văn bản pháp luật liên quan.
     
    (Thông tư 133/2014/TT-BTC)
     
    Điều 6. Hành vi vi phạm quy định về nộp phí, lệ phí
     
    ...
     
    2. Phạt tiền từ 01 đến 03 lần số tiền phí, lệ phí gian lận, trốn nộp đối với hành vi gian lận, trốn nộp phí, lệ phí theo quy định. Mức phạt tiền tối đa là 50.000.000 đồng.
     
    (Thông tư 186/2013/TT-BTC)
     
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-