DanLuat 2015

Thắc mắc về nộp phạt trễ vi phạm ATGT

Chủ đề   RSS   
  • #366268 05/01/2015

    Steven_Ng

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về nộp phạt trễ vi phạm ATGT

      Ngày 24/12/2014 tôi có điều khiển 1 xe máy chạy quá tốc độ 64/40 km/h, tôi bị CSGT Long thành - đồng nai thổi phạt lập biên bản và hôm đó tôi cũng quên mang theo "Bằng lái xe máy"
      các đồng chí CSGT hẹn ngày 31/12/2014 lên nộp phạt (ước chừng 2tr 650 ngàn) trong đó 2,5tr tiền phạt chạy quá tốc độ và 150k tiền ko mang theo bằng lái

      ngày 31/12/2014 là cuối năm công ty ko cho phép về sớm và đến 4h25p tôi đến đội CSGT long thành thì đồng chí gác cổng nói nghỉ hết rồi và trên thông báo ghi nghỉ tết từ ngày 1 đến ngày 3 tháng 1 năm 2015 (ngày mùng 4 là chủ nhật)
      Sáng thứ 2 ngày mùng 5/1/2015 tôi đến từ sớm nộp biên bản để đóng phạt, đến 11h30 trưa thì 1 cán bộ CSGT đọc tên tôi, và nói số tiền phạt là 2tr650k sau đó nói lại là 3tr550k vì lý do tôi đóng phạt trễ nên phạt coi như không có bằng lái (trong khi hôm nay đóng phạt tôi mang đầy đủ chứng minh, ca vet xe, bằng lái và BH TNDS) 
      Tôi trình bày lý do đóng phạt trễ và bằng lái của tôi cấp từ năm 2006 chứ ko phải mới làm thì đồng chí CSGT ko chịu!
       Tôi muốn hỏi luật sư đóng phạt trễ có bị phạt thêm 1tr tiền coi như không có bằng lái như vậy ko? Tôi có hỏi bạn bè 1 vài nơi khác thì ko thấy có phạt như vậy! 

     
    5608 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368525   21/01/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Đóng phạt trễ thì chỉ có tính lãi chậm nộp thôi chứ chả có vụ mà xem như không có bằng lái, bạn hỏi họ là quy định đó nằm ở đâu? Đưa văn bản ra.

     
    Báo quản trị |  
  • #369106   26/01/2015

    Kara_men
    Kara_men
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 19 lần


    TRUTH viết:

    Đóng phạt trễ thì chỉ có tính lãi chậm nộp thôi chứ chả có vụ mà xem như không có bằng lái, bạn hỏi họ là quy định đó nằm ở đâu? Đưa văn bản ra.

    Ngày trước, Thông tư 11/2013/TT-BCA đề cập đến vấn đề này dễ hiểu hơn.

    Điều 6. Xử phạt hành vi ngưi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe, Giấy phép lái xe, Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (Điểm b, Điểm c Khoản 2 Điều 24 Nghị định số 34); người điều khiển xe ô tô, máy kéo không mang theo Giấy đăng ký xe, Giấy phép lái xe, Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (Điểm b Khoản 3 Điều 24 Nghị định số 34); ngưi điều khiển xe máy chuyên dùng không mang theo bằng (hoặc chứng chỉ) điều khiển và chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (Điểm b Khoản 1 Điều 25 Nghị định số 34)

    Tại thời điểm kiểm soát, người điều khiển phương tiện không xuất trình được Giấy đăng ký xe; Giấy phép lái xe; bằng (hoặc chứng chỉ) điều khin và chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ; Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (sau đây gọi là giấy tờ), mà người đó trình bày là có nhưng không mang theo thì lập biên bản vi phạm hành chính về hành vi không có giấy tờ theo quy định; tạm giữ phương tiện theo quy định.

    a) Trong thời hạn hẹn giải quyết, trường hợp người có thẩm quyền chưa ra quyết định xử phạt, người vi phạm xuất trình được các giấy tờ theo quy định: thì cán bộ thực hiện nhiệm vụ xử lý vi phạm hành chính phải tạm giữ giấy tờ đó, ghi vào mặt sau biên bản vi phạm hành chính (bản lưu) về thời gian xuất trình được giấy tờ; ký, ghi rõ họ, tên; báo cáo người có thẩm quyền trả lại phương tiện bị tạm giữ cho người vi phạm; ra quyết định xử phạt về hành vi không mang theo giấy tờ.

    b) Trong thời hạn hẹn giải quyết, trường hp người có thẩm quyền đã ra quyết định xử phạt về hành vi không có giấy tờ theo quy định, người vi phạm xuất trình được các giấy tờ theo quy định, thì cán bộ thực hiện nhiệm vụ xử lý vi phạm hành chính phải tạm giữ giấy tờ đó, ghi vào mặt sau biên bản vi phạm hành chính (bản lưu) về thời gian xuất trình được giấy tờ; ký, ghi rõ họ, tên; báo cáo với người có thẩm quyền để hủy quyết định xử phạt về hành vi không có giấy tờ theo quy định, trả lại phương tiện bị tạm giữ cho người vi phạm; ra quyết định xử phạt về hành vi không mang theo giấy tờ.

    c) Hết thời hạn hẹn giải quyết, người vi phạm mới xuất trình được giấy ttheo quy định, thì phải chấp hành quyết định xử phạt về hành vi vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính.

    Hiện nay Thông tư 45/2014/TT-BCA ra đời thay thế TT 11 thì đọc vào lằng nhằng hơi khó hiểu (Điều 6)

    http://www.mps.gov.vn/web/guest/vanbanphapquy/-/vlegalcontent/sses/2248882

     

    Chủ topic đến đúng hẹn (16h45) nhưng C.A "nghỉ lễ sớm" nên không giải quyết được, đến hết đợt nghỉ đến lại thì thành ra quá thời hạn hẹn trong biên bản => bị phạt hành vi "Không có GPLX" nên mức phạt cao hơn.

    https://www.facebook.com/YDuocThienNam

     
    Báo quản trị |