DanLuat 2015

Thắc mắc về nhận lại giấy phép lái xe

Chủ đề   RSS   
  • #356737 15/11/2014

    chuong_prof

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về nhận lại giấy phép lái xe

    Xin chào anh(chị),em là Chương,sinh năm 1991,đang tạm trú tại Quận Thủ Đức.

    Em có 1 thắc mắc liên quan về việc nhận lại giấy phép lái xe, nhờ các anh chị giúp đỡ.Chuyện như thế này:

    -Vào tháng 12/2013, em bị CSGT bắt và thu hồi giấy phép lái xe vì quá nồng độ cồn khi tham gia giao thông. Sau đó, em đã tới đồn Công An Quận Thủ Đức-Số 6, đường Nguyễn Văn Bá để làm thủ tục nộp phạt. Sau khi xử lý giấy tờ,nộp phạt,biên bản đầy đủ hết rồi, thì người xử lý ở đó bảo em là đem giấy tờ lên số 338B,đường Dương Bá Trạc,Phường , Quận 8,  để lấy lại giấy phép lái xe, chứ không được nhận lại ở đây. 

    Vì em phải đi làm,và còn nhiều lý do khác em chưa thể sắp xếp được thời gian để lên Q8 làm giấy tờ,đến nay đã gần 1 năm.

    => Vậy anh chị cho em hỏi là với tình huống này,bây giờ em sẽ phải lên Quận 8 làm việc hay là xuống tại CA quận Thủ Đức để làm việc? Và bằng lái xe của em vẫn được lưu lại và em có thể lấy lại được phải không ah? 

    Lỗi là do mình gây ra,và đó là bài học để rút kinh nghiệm.

    Nhờ các anh chị tư vấn giúp.

    Em cảm ơn.

     
    2494 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #357235   18/11/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1085 lần


    Trường hợp này thì bạn cứ đến làm thủ tục bình thường, và vì đóng phạt trễ nên sẽ phải chịu thêm số tiền phạt chậm nộp.

    Điều 5. Thủ tục thu tiền nộp do chậm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính

    1. Quá thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt vi phạm hành chính mà cá nhân, tổ chức chưa nộp tiền phạt thì sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt, cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp. Không tính chậm nộp tiền phạt trong thời hạn cá nhân vi phạm hành chính được hoãn thi hành quyết định xử phạt theo quy định của pháp luật.

    Số ngày chậm nộp tiền phạt bao gồm cả ngày lễ, ngày nghỉ theo chế độ quy định và được tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp tiền phạt, thời hạn hoãn thi hành quyết định xử phạt đến trước ngày cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính nộp tiền vào Kho bạc Nhà nước hoặc ngân hàng thương mại nơi Kho bạc Nhà nước ủy nhiệm thu phạt.

    Thông tư 153/2013/TT-BTC

    Mà hồ sơ 1 năm rồi chắc chờ lục lại cũng lâu ah.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    chuong_prof (19/11/2014)
  • #357590   19/11/2014

    chuong_prof
    chuong_prof

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Ah,cảm ơn bạn đã trả lời!

    Tiền phạt mình đã nộp,thanh toán đúng hạn đầy đủ tại Kho bạc NN tại quận Thủ Đức 1 năm trước rồi. Chỉ là vì vào thời điểm đó,mình không thể nhận bằng lại ngay mà phải đi tới quận 8 để tiếp tục thủ tục nhận lại bằng lái.

    Lúc đó mình cũng quên không hỏi rõ nguyên nhân tại sao.Chỉ biết là bị yêu cầu phải tiếp tục lên quận 8 để nhận lại bằng,chứ ko được nhận tại quận Thủ Đức.

    Vậy,theo ý kiến bạn,là mình sẽ tiếp tục lên quận 8 để làm việc ??

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-