DanLuat 2015

Thắc mắc về ngày?

Chủ đề   RSS   
  • #394912 03/08/2015

    hdld2012

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2015
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về ngày?

    Kính chào các Luật sư.

     

    Tôi có một thắc mắc nhỏ nhờ các Luạt sư giải đáp giúp.

     

    Trong bộ luật lao động 2012 các quy định có liên quan đến thời hạn đều ghi là "Ngày". Ví dụ: Điều 37:

    Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

     

    Như vậy theo tôi Như trong Bộ luật lao động 2012 thì việc đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động thì thời gian báo trước là 30 ngày (30 ngày lịch).

     

    Tuy nhiện, hầu hết đều cho rằng 30 ngày là 30 ngày làm việc.

     

    Vậy Tôi muốn hỏi 30 ngày trong Bộ luật lao động 2012 quy định kia là Ngày lịch hay ngày làm việc?

    (Phần giải thích từ ngữ trong Bộ luật lao động 2012 không nói về ngày và ngày làm việc).

     

    Cảm ơn.

     
    3441 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394918   03/08/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4003 lần


    Chào bạn hdld2012,

    Từ “ngày” ở đây được hiểu là ngày lịch nhé bạn, không phải là ngày làm việc.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    hdld2012 (03/08/2015)
  • #394922   03/08/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    hdld2012 viết:

    Kính chào các Luật sư.

     

    Tôi có một thắc mắc nhỏ nhờ các Luạt sư giải đáp giúp.

     

    Trong bộ luật lao động 2012 các quy định có liên quan đến thời hạn đều ghi là "Ngày". Ví dụ: Điều 37:

    Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

     

    Như vậy theo tôi Như trong Bộ luật lao động 2012 thì việc đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động thì thời gian báo trước là 30 ngày (30 ngày lịch).

     

    Tuy nhiện, hầu hết đều cho rằng 30 ngày là 30 ngày làm việc.

     

    Vậy Tôi muốn hỏi 30 ngày trong Bộ luật lao động 2012 quy định kia là Ngày lịch hay ngày làm việc?

    (Phần giải thích từ ngữ trong Bộ luật lao động 2012 không nói về ngày và ngày làm việc).

     

    Cảm ơn.

    Chào bạn!

    Trước đây, Thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH có hướng dẫn ngày báo trước là ngày làm việc. Hiện nay thông tư này đã hết hiệu lực và chưa có thông tư hướng dẫn về vấn đề này (áp dụng cho luật lao động mới) nên hiện nay một số doanh nghiệp áp dụng là ngày bình thường (ngày liên tục).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    hdld2012 (03/08/2015)
  • #394927   03/08/2015

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Xin chào.

    Điều 37 Bộ luật Lao động 2012 quy định về thời hạn báo trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động gồm trường hợp ngày làm việc và ngày theo lịch bình thường. Trường hợp nào tính theo ngày làm việc thì Luật đã ghi rõ là ngày làm việc (Ví dụ như điểm a khoản 2 Điều 37 quy định thời hạn báo trước là:  Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều 37 Bộ luật Lao động). Trường hợp khác nếu ghi ngày thì tính theo ngày bình thường. 

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlaw.phamlhn vì bài viết hữu ích
    hdld2012 (03/08/2015)

0 Thành viên đang online
-