DanLuat 2015

Thắc mắc về lương lao động part-time và cách tính nộp BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #410201 18/12/2015

    Thắc mắc về lương lao động part-time và cách tính nộp BHXH

    Chào mọi người ạ,

     

    Em đang là sinh viên, đi làm thêm part-time cho một công ty ở bộ phận Hành chính - Nhân sự. Giờ em đang cần lập Hợp đồng lao cho đối tượng như em.

    Theo tư vấn và ý kiến của các anh chị trong phòng ban thì trường hợp như em sẽ lập HĐLĐ có thời hạn, cty cũng chủ trương là kí hợp đồng thời hạn 1 năm (không phải HĐLĐ mùa vụ vì tính chất công việc của em mang tính thường xuyên và làm xác định thời gian làm việc sẽ lâu).

    Tuy nhiên lương thỏa thuận của em và công ty là 1 triệu (do dù làm việc chính thức nhưng vì đang còn đi học nên cty linh động cho phép thời gian làm việc của em chỉ là 4 tiếng/ngày và 12 ngày/tháng), như vậy mức lương này thấp hơn mức lương tối thưởng (vì em làm không trọn thời gian như bình thường là 7,5 tiếng/ngày và 22 ngày/tháng), nhưng theo Bộ luật Lao động thì part-time nhưng công ty vẫn phải trích nộp BHXH từ lương của em (?).

    Vậy trong HĐLĐ như thế này thì cty và người lao động có cần đóng BHXH cho người lao động như em không? Và trong HĐLĐ cho đối tượng như thế này thì cần đề cập đến BHXH như thế nào ạ?

     
    10322 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #410207   18/12/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3983 lần


    Chào bạn , trước tiên bạn nên xem qua bài viết này nhé http://danluat.thuvienphapluat.vn/nhung-dieu-can-biet-ve-hop-dong-cong-tac-vien-138688.aspx 

     
    Báo quản trị |  
  • #410631   22/12/2015

    Mình đã đọc kĩ rồi ạ, nhưng có 1 vấn đề là vì lương thỏa thuận giữa mình và công ty không bằng lương tối thiểu, vì thời gian đi làm của mình chỉ bằng 1/4 so với các lao động bình thường, nên như vậy thì công ty có phải đóng bảo hiểm cho mình không?

     
    Báo quản trị |  
  • #410673   22/12/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13442)
    Số điểm: 92731
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Bạn maitruc0501 đọc kỹ nhưng có lẽ chưa hiểu rõ nhỉ . Nói như thế này cho dễ tưởng tượng nhé.

    Nếu 1 người đi làm toàn thời gian đủ 1 tháng được trả 10 triệu, như vậy nếu người đó ký HĐ chỉ làm 1/4 thời gian thôi thì sẽ được trả 2.5 triệu. Mức được nhận 2.5 triệu thì ít hơn lương tối thiểu, nhưng mức lương để đóng BHXH là 10 triệu chứ không phải 2.5.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #410686   22/12/2015

    Chào bạn,

    Hiện nay, HĐ cộng tác viên có phải là HĐLĐ hay không thì vẫn có 02 quan điểm, do đó, nên hỏi ý kiến của cơ quan lao động và cơ quan BHXH địa phương.

    1. Nếu là HĐLĐ thì vấn đề lương và BHXH như sau:

    - Nếu trong HĐLĐ ghi rõ tgian làm việc của bạn là 04 giờ/ngày thì tiền lương của bạn phải ít nhất bằng lương tối thiểu vùng. Tiền lương tham gia BHXH là mức lương ghi trên HĐ.

    - Nếu trong HĐLĐ ghi rõ tgian làm việc của bạn là 08 giờ/ngày (trong khi đó bạn chỉ làm 04 tiếng/ngày) thì tiền lương của bạn có thể thấp hơn lương tối thiểu vùng. Tiền lương tham gia BHXH là mức lương ứng với người làm 08 giờ/ngày.

    Lý do: Khoản 1 Điều 5 NĐ 103/2014/NĐ-CP "Mức lương tối thiểu vùng quy định tại Điều 3 Nghị định này là mức thấp nhất làm cơ sở để doanh nghiệp và người lao động thỏa thuận và trả lương, trong đó mức lương trả cho người lao động làm việc trong điều kiện lao động bình thường, bảo đảm đủ thời giờ làm việc bình thường trong tháng và hoàn thành định mức lao động hoặc công việc đã thỏa thuận phải bảo đảm"

    3. Nếu là Hợp đồng dân sự thì các bên có thể tự do thoả thuận mức lương và không phải tham gia BHXH.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-