DanLuat 2015

Thắc mắc về lương, BH trích

Chủ đề   RSS   
  • #340522 22/08/2014

    linkshady

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về lương, BH trích

    chào anh chị ạ.

    Công ty em là công ty nhỏ, nhân viên có 3 người, trong đó có 2 người không ký hợp đồng lao động gồm 1 kế toán trình độ CĐ và 1 nhân viên lao động.

    Lương 2 nhân viên này chỉ 2 triệu. Làm việc trong quân Hải châu thành phố đà nẵng.

    Bây giờ kế toán muốn làm đăng ký và làm BH thu nhập cá nhân cho 3 nhân viên. Vậy sẽ tríich 30.5% lương đúng không ạ?

    Trình tự đăng ký làm sẽ như thế nào. 3 nhân viên đều chưa có mã thuế cá nhân trên cục.

    Theo trích dẫn này "Nếu đơn vị bạn không ký hợp đồng lao động, hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng mà phát sinh trả tiền lương từ 2trđ/lần trả thu nhập trở lên thì đơn vị bạn phải khấu trừ 10% trên tổng số tiền thực trả cho lao động đó. Trừ trường hợp người lao động cam kết tổng thu nhập năm của họ không vượt quá mức phải đóng thuế TNCN thì người lao động làm bản cam kết số 23 ( bản cam kết chỉ làm với lao động có mã số thuế), khi đó đơn vị bạn tạm thời không khấu trừ 10% thuế TNCN"

    thì cty phải khấu trừ 10% lương của nhân viên nghĩa là thế nào ạ? Còn tổng thu nhập năm không vượt mức phải đóng thuế TNCN là bao nhiêu ạ?

     
    1652 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #340666   23/08/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Không ký hợp đồng lao động thì họ làm cho công ty bạn với hình thức gì?

    Về thuế TNCN thì bạn xem trong Thông tư 111/2013/TT-BTC và Nghị định 65/2013/NĐ-CP

    Điều 12. Giảm trừ gia cảnh

    Cá nhân cư trú có thu nhập tiền lương, tiền công, thu nhập từ kinh doanh được giảm trừ gia cảnh vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế như sau:

    1. Mức giảm trừ gia cảnh:

    a) Mức giảm trừ đối với người nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng (108 triệu đồng/năm);

    b) Mức giảm trừ cho mỗi người phụ thuộc mà người nộp thuế có nghĩa vụ nuôi dưỡng là 3,6 triệu đồng/tháng kể từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng.

    Trường hợp Ủy ban Thường vụ Quốc hội điều chỉnh mức giảm trừ gia cảnh theo quy định tại Khoản 4 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân thì thực hiện theo mức do Ủy ban Thường vụ Quốc hội quy định để áp dụng cho kỳ tính thuế tiếp theo.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    linkshady (26/08/2014)

0 Thành viên đang online
-