Thắc mắc về luật lao động

Chủ đề   RSS   
  • #313465 12/03/2014

    Thắc mắc về luật lao động

    ​Cho em hỏi trường hợp:
    "1/3/2010, em ký HĐLĐ 3 năm  làm việc tại công ty.​
    sau đó đến ngày 20/3/2013, GĐ ra QĐ chấm dứt HĐLĐ vì hết hạn HĐ.
    Trường hợp này em không đồng ý, vì sau ngày hết hạn HĐLĐ mà không ký tiếp thì mặc nhiên chuyển sang HĐLĐ không thời hạn.
    Cho em xin ý kiến của Luật sư?
     
    Trường hợp thứ 2: vấn đề bồi thường chi phí đào tạo, cho em hỏi văn bàn hiện hành có quy định vấn đề này không? Em tìm hoài mà không thấy quy định. 
    Việc bồi thường chi phí chỉ nếu thỏa thuận trong HĐ mà không có thỏa thuận thêm HĐ đào tạo riêng thì có thể người LĐ đơn phương chấm dứt nếu thông báo trước 45ng thì không vi phạm.
     Nói chung, vấn đề này em còn lấn cấn và mơ hồ. Cho em xin ý kiến của Luật sư?
    Em chân thành căm ơn!
     
    5483 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313624   13/03/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1339 lần


    Chỉ khi bạn sau hai lần ký hợp đồng xác định thời hạn thì mới chuyển qua hợp đồng không xác định thời hạn. 

    Trường hợp này công ty không sai luật đâu bạn!

    Văn bản quy định bồi thường chi phí đào tạo có Nghị định 44/2003/ NĐ-CP tuy nhiên Nghị định này  cũng hết hiệu lực rồi , bạn căn cứ Luật lao động sửa đổi bổ sung  2012. 

    Về nguyên tắc nếu đơn nghỉ việc bạn được chấp nhận hay HĐLĐ hết hạn thì bạn không phải bồi thường chi phí đào tạo.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #313626   13/03/2014

    Theo khoản 2 Điều 22 có quy định:

    2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng

    Thì đâu cần đợi hai lần ký HĐLĐ xác định thời hạn mới chuyển sang HĐLĐ không xác định thời hạn.

    Chỉ cần qua 1 ngày sau khi hết hạn HĐLĐ mà người LĐ vẫn tiếp tục làm việc mà người SDLĐ không ký mới thì chuyển sang HĐLĐ không xác định thời hạn

    Xin ý kiến của LS?

     
    Báo quản trị |  
  • #313821   14/03/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1339 lần


    Điều khoản này nhằm ràng buộc người sử dụng lao động phải có thông báo chấm dứt hợp đồng và không ký tiếp đối với người lao động khi hợp đồng hết hạn, nếu không thì mặc nhiên chuyển sang HĐLĐ không xác định thời hạn.

    Còn quy định trường hợp sau hai lần ký HĐLĐ xác định thời hạn thì lần kết tiếp đương nhiên chuyển sang HĐLĐ không xác định thời hạn là nhằm bảo vệ quyền lợi NLĐ và xem như sau hai lần ký NLĐ đã làm việc lâu dài với người sử dụng lao động.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #313886   14/03/2014

    LeQuocViet
    LeQuocViet

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty tôi có trường hợp người lao động làm việc không xác định thời hạn, ngày 13/3/2014 công ty tôi nhận được đơn xin nghỉ việc ghi ngày 12/3/2014; đến ngày 13/3/2014, người lao động không đến Công ty làm việc. Công ty chúng tôi giải quyết trường hợp này như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #314150   16/03/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1339 lần


    Trường hợp HDLD không xác định thời hạn, thời hạn báo trước 45 ngày. Nếu người này nghỉ  báo ngày hôm trước hôm sau nghỉ ngay là sai rồi, chưa kể có bàn giao công việc kịp hay không?

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ