DanLuat 2015

thắc măc về luật đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #257853 26/04/2013

    calme

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    thắc măc về luật đất đai

    nhà tôi đươc cấp giấy sử dụng đất năm 2004 hợp pháp.nhưng giờ anh tôi làm đơn kiện muốn lấy ruộng đất của tôi. anh tôi làm như vậy có được không? và trường hợp này thì tôi phải làm gì?

    Cập nhật bởi calme ngày 27/04/2013 09:56:24 SA
     
    4172 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #257953   27/04/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8922)
    Số điểm: 50074
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Luật sư trao đổi với bạn như sau:

    Bất cứ ai muốn khởi kiện một người nào đều phải có trách nhiệm chứng minh cho yêu cầu khởi kiện của mình là có cơ sở. Do vậy, pháp luật đã quy định rất cụ thể trình tự và thủ tục nộp đơn khởi kiện, việc phải đóng tạm ứng án phí, nghĩa vụ cung cấp chứng cứ chứng minh cho yêu cầu của mình là cơ cở sở... là những quy định nhằm đảm bảo cho việc khởi kiện đúng quy định và người khởi kiện ý thức được việc khởi kiện của mình .

    Trở lại trường hợp bạn của bạn, Nếu thực sự bạn đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) cho miếng đất bạn đang sử dụng từ năm 2004 thì bạn đã có trong tay bằng chứng pháp lý về việc quyền sử dụng đất của mình, anh của bạn muốn thưa kiện tranh chấp quyền sử dụng đất của bạn thì phài chứng minh cho yêu cầu của mình để được cơ quan giải quyết xem xét, phán xử

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #334336   21/07/2014

    khoidc
    khoidc

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về luật đất đai.

    xin hỏi luật sư.

    theo khoản 2, Điều 59, Luật Đất đai thì UBND cấp huyện quyết định cho phép chuyển mục đích, vậy khi có Quyết định cho chuyển mục đích rồi thì thẩm quyền ký giấy chứng nhận thuộc về cơ quan nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #334576   22/07/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8922)
    Số điểm: 50074
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Thẩm quyền ký giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hiện nay đã phân cấp vê cho quận /huyện hết rồi bạn nhé. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-