DanLuat 2015

Thắc mắc về Luật đất đai!

Chủ đề   RSS   
  • #110885 16/06/2011

    Halaw

    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2010
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 1290
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 12 lần


    Thắc mắc về Luật đất đai!

    Mình có một số thắc mắc về luật đất đai mong mọi người giải đáp giúp:
    1. Mọi trường hợp để lại thừa kế quyền sử dụng đất đều làm thay đổi chủ thể sử dụng đất. Mình đã đọc văn bản rồi nhưng không thấy có trường hợp nào ngoại lệ cả, mình đang suy nghĩ không biết trong trường hợp một thành viên của hộ gia đình chết để lại thừa kế quyền sử dụng đất cho các thành viên khác của hộ gia đình, chủ thể sử dụng đất vẫn là hộ gia đình đó. Không biết mình nghĩ vậy đúng không?
    2. Ông A- cá nhân trong nước muốn tặng cho 2ha đất trồng cây lâu năm cho con trai đang là giáo viên có được không?
    Luật đất đai và nghị định 81 chỉ hạn chế việc tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa mà không hạn chế tặng cho các loại đất khác. Có phải mọi trường hợp luật không cấm thì được thực hiện không?
    3. Cộng đồng dân cư có được thực hiện thực các giao dịch quyền sử dụng đất khi có giấy chứng nhận không?
    Mình được biết luật đất đai cấm cơ sở tôn giáo cộng đồng dân cư thực hiện một số giao dịch quyền sử dụng đất, Điều 10 NĐ 84 lại cho phép cơ sở tôn giáo thực hiện giao dịch. Còn cộng đồng dân cư thì mình không thấy quy định ngoại lệ của luật cho phép thực hiện các giao dịch như cơ sở tôn giáo
    Ai biết giải đáp giúp mình?Thank
    Cập nhật bởi Halaw ngày 17/06/2011 06:48:13 SA

    Baxa!

     
    3291 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-